"Mga teknolohiyang sikolohikal at pedagogical sa gawain ng isang guro-psychologist. Karanasan sa paggamit ng mga modernong teknolohiyang pang-edukasyon sa gawain ng isang guro-psychologist na may mga batang preschool

Teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan.

Layunin ng programa – ipakita ang mga posibilidad ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan upang mapabuti pangkalahatang kondisyon kalusugan at sa proseso ng mga aktibidad na pang-edukasyon.

Mga gawain:

  • itaguyod ang kultura ng kalusugan,
  • lumikha ng mga kondisyon para sa pagbuo ng pagganyak para sa isang malusog na pamumuhay;
  • turuan ang mga bata na gamitin ang kaalaman at kasanayang nakuha sa klase sa pang-araw-araw na buhay.

Aralin 1

Mag-ehersisyo Ang kulay ng mood ko"

Ang bola ay ipinapasa sa paligid ng bilog, at pinangalanan ng bawat kalahok ang kulay na tumutugma sa kanyang kalooban.

Mag-ehersisyo Paghinga ng ilong."

Salit-salit na huminga sa pamamagitan ng isang butas ng ilong ng 3 beses, pagkatapos ay ang isa pang 3 beses.

Mag-ehersisyo "Ball".

Umupo sa banig. Nagtatanghal: "Isipin natin na tayo ay nagpapalaki lobo. Ilagay ang iyong kamay sa iyong tiyan na parang ito ay isang lobo. Ang mga kalamnan ng tiyan ay tense. Hindi tumataas ang mga balikat. Bumuga kami ng hangin - parang may sumabog na lobo. Ang tiyan ay nakakarelaks. Makinig at gawin ang ginagawa ko:

“Ganito natin pinapalobo ang lobo at sinusuri ito gamit ang ating mga kamay.
Pumutok ang lobo, humihinga kami, nire-relax namin ang aming mga kalamnan."

Pag-eehersisyo sa pagpapahinga“Paglalakbay sa mundo ng pantasya”: “Nasa isang malaking malawak na parang...”

Mga Tagubilin: “Makinig kang mabuti sa akin at gawin mo ang hinihiling ko sa iyo. Umupo nang kumportable at ipikit ang iyong mga mata. Isipin na ikaw ay nasa isang malawak na parang. Magandang mainit na araw ng tag-init. Nararamdaman mo ang sinag ng araw na humahalik sa iyong mga braso, binti, likod. Nalulugod kang tingnan ang kahanga-hanga, marangyang berdeng karpet. Nakikinig ka nang may kasiyahan sa hubub ng mga ibon na nagsasabi sa isa't isa ng balita... At biglang may isang bulaklak na umaakit sa iyong atensyon. Tumingin ka sa kanya. Anong uri ng tangkay at dahon mayroon ito? Ito ay isang kahanga-hangang bulaklak. Tinitigan mo siyang mabuti at napapansin kung anong mga kaaya-ayang damdamin ang ibinubunga niya sa iyo... Hinawakan mo siya ng magiliw, na parang hinahaplos siya... Nakakaramdam ka ng kalmado... Masaya at nasisiyahan ka... Manatili sa ganitong estado... Ang lugar na ito sa parang ay sa iyo lamang, sa kanya walang nakakaalam maliban sa iyo...Ngunit oras na para bumalik. Lagi kang pumupunta dito kapag malungkot ka. Ang iyong paghinga ay nagiging malalim at masigla. Ikaw ay nagpapahinga at nakakaramdam ng lakas. Buksan ang iyong mga mata, mag-inat. Nakabalik ka na mula sa iyong paglalakbay."

Mag-ehersisyo "Araw".

Tumayo, magkahiwalay ang mga paa sa lapad ng balikat, ibaba ang mga braso. Habang humihinga ka, dahan-dahang itaas ang iyong mga braso, unti-unting "iunat" ang iyong buong katawan: simula sa iyong mga daliri at nagtatapos sa iyong mga daliri sa paa nang walang pag-igting. Pigilan ang iyong hininga - "abotan mo ang araw." Huminga, ibababa ang iyong mga kamay, magpahinga.

Pag-uuri ng mga diskarte sa psychodiagnostic

Ang isang pamamaraan, sa kaibahan sa isang pamamaraan, ay nagbibigay ng mga partikular na tagubilin para sa pagsasagawa ng mga diagnostic, pagproseso ng data, at pagbibigay-kahulugan sa mga resulta. Sa loob ng isang paraan, maaaring mayroong halos walang katapusang bilang ng mga diskarte.

1. Pamamaraan mataas na lebel pormalisasyon

Mga Katangian: regulasyon ng pamamaraaneksaminasyon (eksaktong pagsunod sa mga tagubilin; mahigpit na tinukoy na mga paraan ng paglalahad ng materyal na pampasigla; hindi pakikialam ng mananaliksik sa mga aktibidad ng paksa); standardisasyon (availability ng mga pamantayan); pagiging maaasahan; bisa .

Mga pagsubok

  • ayon sa anyo ng pag-uugali: indibidwal at grupo;
  • ayon sa anyo ng mga sagot: pasalita at nakasulat;
  • ayon sa operating material: mga form, paksa, hardware, computer, atbp.;
  • sa pamamagitan ng likas na katangian ng materyal na pampasigla: berbal, di-berbal, halo-halong;
  • sa pamamagitan ng nilalaman : mga pagsubok ng katalinuhan, kakayahan, tagumpay, personalidad.
  • sa pamamagitan ng layunin : kahulugan ng kababaan, sikolohikal na diagnosis sa edukasyon, pagkonsulta, pag-aaral ng mga problema, pagpili at pamamahagi, propesyonal na pagpili at propesyonal na konsultasyon, atbp.

Mga talatanungan

  • personal (bukas, sarado, kalahating bukas);
  • mga talatanungan.

Mga diskarte sa projective

  • mga pamamaraan pagbubuo- pagbuo ng stimuli mula sa isang hanay ng mga katotohanan (mga bagay, Personal na karanasan) at pagbibigay sa kanila ng kahulugan;
  • mga pamamaraan disenyo- paglikha ng isang kabuuan mula sa mga bahagi;
  • mga pamamaraan ng interpretasyon – pagpapaliwanag ng isang pangyayari o sitwasyon, kadalasang ginagamit kasama ng iba;
  • mga pamamaraan ng suplemento – pagkumpleto ng kwento, larawan;
  • mga pamamaraan ng catharsis aktibidad sa paglalaro, halimbawa, sa mga bata, kapag ang isang analogue ng isang sitwasyon ng problema ay na-modelo;
  • mga pamamaraan pag-aaral ng pagpapahayag– pagguhit sa isang naibigay na paksa;
  • mga pamamaraan pag-aaral ng impresyon– kagustuhan para sa stimuli sa iminungkahing sequence ng stimuli.

Mga diskarte sa psychophysiological

  • nang hindi tinatasa ang indibidwal - mga diagnostic ng mga katangian ng katawan, sistema ng nerbiyos atbp., na hindi nagpapakilala sa personalidad ng paksa, ngunit ang mga katangian ng kanyang kalagayan o gumagana bilang isang biological system: halimbawa, mga reaksyon ng sensorimotor;
  • instrumental - mga diagnostic ng psychophysiological na katangian gamit ang iba't ibang kagamitan: halimbawa, electroencephalography;
  • "papel-lapis" - mga gawain sa pagsubok na nangangailangan ng isang minimum na karagdagang mga kondisyon at batay sa mga katangian ng psychophysiological ng isang tao: halimbawa, isang pagsubok sa pag-tap.

2. Hindi gaanong pormal na pamamaraan

  • pamamaraan ng pagmamasid (pagkakaroon ng plano at pamantayan);
  • survey (panayam);
  • Pagsusuri ng mga produkto ng aktibidad.

Kung i-abstract natin ang mga tampok ng isang tiyak na pamamaraan at pamamaraan, kung gayon ang mga sikolohikal na diagnostic sa kabuuan ay bumaba sa paglikha ng isang pagsubok na gawain (kondisyon, pagpili ng mga katotohanan, atbp.) At pagtatala ng mga aksyon ng paksa bilang tugon sa pagtatanghal nito. Ang gawain sa pagsusulit ay binubuo ng stimuli (stimuli) at ang pagkakasunod-sunod ng kanilang presentasyon (Talahanayan 1).
Ang mga opsyon para sa mga pagkilos ng pagtugon ng paksa, na maaaring itala bilang resulta ng diagnostic, ay ipinakita sa Talahanayan 2.
Sa katunayan, ang anumang pamamaraan ng diagnostic, kabilang ang isang computer, ay maaaring isaalang-alang bilang isang listahan ng mga stimuli at mga pagpipilian sa pagtugon sa kanila, na, sa prinsipyo, ay ginagawang posible na i-standardize ang mga pamamaraan ng computer ng psychodiagnostics. At bagaman sa teorya ito ay umiiral maayos na sistema, ngunit sa pagsasanay mayroon kaming maraming mga programa sa pagsubok na may iba't ibang mga interface, iba't ibang paraan paglalahad ng stimuli at pagtatala ng mga tugon, sa iba't ibang anyo pagproseso at interpretasyon ng mga resulta.

Talahanayan 1
Mga uri ng mga gawain sa pagsubok(ayon kay Duke, 1997)

Mga uri ng insentibo

Pamamaraan ng pagtatanghal
mga insentibo

Berbal

Nonverbal

Nakapirming

Variable

Standardized

Indibidwal
nakatuon
mga bahagi

Restructuring

Dagdag

Libre
disenyo

Sa assignment

Ayon sa balangkas

Ito ay nangangailangan ng diagnostic psychologist na maunawaan ang kakanyahan ng pamamaraan na ginamit, ang mga pakinabang at disadvantages ng pagpapatupad nito sa computer. Ang maliwanag na pagiging simple ng pagtatrabaho sa isang computer at ang kadalian ng pag-master ng pamamaraan ng pagsubok ay maaaring lumikha ng maling tiwala sa sarili sa mga kakayahan ng isang tao.
Computer at computerized na mga pamamaraan

Ayon sa isa sa mga nangungunang eksperto sa psychodiagnostics, si Propesor L.F. Burlachuk, dapat makilala ng isanakakompyutermga pagsubok kung saan ang computer ay isang pantulong na tool para sa pagpapatakbo ng pamamaraan at kapag ito ay mas tama upang pag-usapan ang tungkol sa pagpapatupad ng computer nito, at talagang kompyuter mga pamamaraan na sa simula ay nakatuon sa mga kakayahan ng modernong teknolohiya sa pag-compute at hindi maaaring isagawa nang walang computer.
Halimbawa, ang hinalinhan ng aking mga pamamaraan sa computer para sa pag-aaral ng reaksyon sa isang gumagalaw na bagay (RMO) ay isang telebisyon na may built-in na microcircuits para sa pagkontrol sa bagay sa screen at pagtatala ng oras ng pagtugon ng paksa.
Tandaan , Ano mahusay na paggamit mga programa sa kompyuter, ang pagiging maaasahan ng impormasyong natanggap at ang pagpapatupad ng mga resulta ng psychodiagnostic na pananaliksik sa pagsasanay ay nakasalalay sa iyong pag-unawa sa mga katangiang pinag-aaralan, at walang programa ang makakatulong upang maiwasan ang pagiging subject na ito.

Standardisasyon ng mga pamamaraan ng diagnostic

(ayon kay O.V. Belova, 1997)

Ang objectivity ng diagnostic technique ay maaaring makamit kung ang mga sumusunod na kondisyon ay natutugunan:

  • pagkakapareho ng pamamaraan ng pagsubok upang makakuha ng mga resulta na maihahambing sa pamantayan (tingnan sa ibaba);
  • pagkakapareho ng pagtatasa ng pagganap ng pagsubok;
  • pagpapasiya ng mga pamantayan sa pagganap ng pagsubok para sa paghahambing sa kanila ng mga tagapagpahiwatig na nakuha bilang isang resulta ng pagsubok sa pagproseso ng data.

Ang tatlong kondisyong ito ay tinatawagmga yugto ng standardisasyon pagsusulit sa sikolohikal.

Unang yugto ay upang lumikha ng isang pare-parehong pamamaraan ng pagsubok. Kabilang dito ang pagtukoy sa mga sumusunod na aspeto ng diagnostic na sitwasyon:

  • mga kondisyon ng pagsubok(kuwarto, ilaw, atbp.) panlabas na mga kadahilanan). Obvious naman, ang dami panandaliang memorya Mas mainam na sukatin kapag walang panlabas na stimuli tulad ng mga extraneous na tunog, boses, atbp.
  • Mga nilalaman ng mga tagubilin at mga tampok ng presentasyon nito (tono ng boses, paghinto, bilis ng pagsasalita, atbp.).
  • Availability karaniwang pampasigla na materyal. Halimbawa, ang pagiging maaasahan ng mga resultang nakuha ay lubos na nakasalalay sa kung ang paksa ay inaalok ng orihinal na materyal na pampasigla o mga baluktot na kopya.
  • Pansamantalang mga paghihigpitpagsasagawa ng pagsubok. Halimbawa, ang pagkumpleto ng mga gawain sa pagsubok ng katalinuhan ay karaniwang limitado sa isang tiyak na tagal ng panahon.
  • Karaniwang anyoupang itala ang mga resulta, ang paggamit nito ay nagpapadali sa proseso ng pagproseso.
  • Isinasaalang-alang ang impluwensya ng mga variable na sitwasyonsa proseso ng pagsubok at resulta. Ang mga variable ay nangangahulugang ang kondisyon ng paksa ng pagsubok (pagkapagod, labis na pagsusumikap, atbp.), hindi karaniwang kondisyon ng pagsubok (mahinang pag-iilaw, kakulangan ng bentilasyon, atbp.), pagkaantala ng pagsubok.
  • Isinasaalang-alang ang impluwensya ng pag-uugali ng diagnosticiansa proseso ng pagsubok at resulta. Halimbawa, ang pag-apruba at paghihikayat ng pag-uugali ng eksperimento sa panahon ng pagsubok ay maaaring isipin ng paksa ng pagsubok bilang isang pahiwatig ng "tamang sagot," atbp.
  • Isinasaalang-alang ang impluwensya ng karanasan ng paksasa pagsubok. Naturally, ang paksa, na sumasailalim sa pamamaraan ng pagsubok hindi sa unang pagkakataon, ay nagtagumpay sa pakiramdam ng kawalan ng katiyakan at nakabuo ng isang tiyak na saloobin sa sitwasyon ng pagsubok. Halimbawa, kung ang paksa ay nagsagawa na ng pagsubok sa Raven, malamang na hindi ito nagkakahalaga ng pag-aalok sa kanya sa pangalawang pagkakataon.

Pangalawang yugto Ang standardisasyon ng isang sikolohikal na pagsusulit ay binubuo ng paglikha ng isang pare-parehong pagtatasa ng pagganap ng pagsusulit: paunang pagproseso at interpretasyon ng mga resultang nakuha. Kasama rin sa yugtong ito ang paghahambing ng mga nakuhang tagapagpahiwatig sa pamantayan para sa pagsasagawa ng pagsusulit na ito para sa isang partikular na edad (halimbawa, sa mga pagsusulit sa katalinuhan), kasarian, atbp.

Ikatlong yugto ay binubuo sa pagtukoy ng mga pamantayan para sa pagganap ng pagsubok. Ang mga pamantayan ay binuo para sa iba't ibang edad, propesyon, kasarian, atbp. Narito ang ilan sa mga ito: umiiral na mga species pamantayan:

Mga pamantayan ng paaralan

ay binuo batay sa mga pagsusulit o pagsusulit sa pagkamit ng paaralan kakayahan sa paaralan, ay itinatag para sa bawat antas ng paaralan at may bisa sa buong bansa

Mga pamantayang propesyonal

ay itinatag batay sa mga pagsubok para sa iba't ibang mga propesyonal na grupo

Mga lokal na pamantayan

ay itinatag at ginagamit para sa makitid na mga kategorya ng mga tao, na nakikilala sa pamamagitan ng presensya karaniwang tampok– edad, kasarian, rehiyon, katayuan sa lipunan at ekonomiya, atbp.

Pambansa
mga pamantayan

ay binuo para sa mga kinatawan ng isang naibigay na nasyonalidad, bansa, bansa sa kabuuan. Ang pangangailangan para sa gayong mga pamantayan ay tinutukoy ng tiyak na kultura, moral na pangangailangan at tradisyon ng bawat bansa.

Ang pagkakaroon ng normative data (norms) sa standardized psychodiagnostic na pamamaraan ay ang kanilang mahalagang katangian.

Mga kalamangan ng computer psychodiagnostics

Kagamitan sa kagalingan sa maraming bagay
Sa mga tuntunin ng pag-andar nito, maaaring palitan ng isang personal na computer ang isang buong hanay ng mga device at pinapayagan kang kumonekta, kung kinakailangan opsyonal na kagamitan. Pinapayagan ng mga pamantayan ng computer ang developer na tumuon sa metodolohikal na bahagi ng pagsubok na ginagawa, na maaaring magamit sa halos anumang personal na computer.
Kakayahang bumuo ng mga gawain
Sa psychodiagnostics, may problema sa pag-angkop ng paksa sa materyal na pampasigla (halimbawa, sa mga talahanayan ng numero), na binabawasan ang pagiging epektibo. muling pag-aaral. Ang kakayahang bumuo ng mga gawain sa pagsubok ay nagbibigay-daan sa iyo na lumikha malaking bilang ng iba't ibang mga gawain, ipakilala ang pagsubok (pagsasanay) na mga pagtatangka sa proseso ng pananaliksik at gumamit ng mga diagnostic na pamamaraan bilang mga simulator para sa pagbuo ng mga katangian ng pag-iisip.
Pagse-set up ng mga pang-eksperimentong kundisyon
Ang pamamahala sa mga setting ng programa ay nagbubukas ng malawak na mga posibilidad para sa pag-regulate ng mga pang-eksperimentong kundisyon - kulay, hugis at laki ng mga bagay, pagkakalantad at mga oras ng pag-pause, mga sound effect, atbp. Nagbibigay-daan ito sa iyo na lumikha ng mga antas ng pagiging kumplikado at iakma ang pamamaraan sa iba't ibang populasyon ng mga paksa.
Automation at standardisasyon ng pagsubok
Ang pagpapatupad ng software ng isang diagnostic technique ay nangangailangan ng pagkakaroon ng isang partikular na algorithm, na maaaring magbigay para sa isang tiyak na pagkakasunod-sunod ng mga pagsubok depende sa mga resultang nakuha. Ang pagpapatakbo ng programa sa computer ay hindi nakasalalay sa tagal ng pag-aaral, ang bilang ng mga paksa at iba pang mga kadahilanan na nakakaimpluwensya sa pag-uugali ng diagnostician ng tao.
Paggamit ng Animation
Ang kakayahang ilarawan ang mga bagay na gumagalaw ay ginagawang posible na lumikha ng bago, mas epektibong diagnostic at mga diskarte sa pag-unlad. Ang batayan ng naturang mga pamamaraan ay ang pagmomodelo ng mga dinamikong proseso at ang pagsasama ng paksa nang direkta sa pagbuo ng sitwasyon.
Posibilidad ng pag-aayos ng mga karagdagang parameter
Sa isang computer na pagpapatupad ng isang diagnostic technique, kapag ang buong proseso ng pagsubok ay kinokontrol ng isang programa, posibleng mag-record ng mga karagdagang parameter na nagpapalawak sa kumplikado ng mga katangian ng paksa ng pagsubok. mental phenomenon. Halimbawa, ang pagtatala ng oras ng isang indibidwal na paglipat sa multi-move manipulation at blangko na mga pagsubok ay ginagawang posible na pag-aralan ang dynamics ng atensyon sa proseso ng pagsasagawa ng isang gawain.
Online processing datos
Ang automation ng pagsubok ay nagbibigay-daan sa iyo na ilipat ang lahat ng nakagawiang gawain sa isang computer, kabilang ang matematika at istatistikal na pagproseso ng natanggap na data. Mataas na bilis Ginagawang posible ng pagkalkula ng computer na gumamit ng mga pamamaraan para sa pagproseso ng data na dati ay hindi gaanong ginagamit dahil sa pagiging kumplikado ng mga ito (regression, variance, factor analysis, atbp.). Ang pagpoproseso ng pagpapatakbo ay nagbibigay-daan hindi lamang upang suriin ang mga resulta na nakuha, ngunit din upang gayahin ang iba pang mga opsyon para sa pag-aaral, na mahalaga sa pag-aaral ng mga mekanismo ng kompensasyon at impluwensya sa isa't isa Proseso ng utak, mga relasyon sa grupo, atbp.
Pinalawak na mga pagpipilian sa pagtatanghal ng mga resulta
Nagbibigay ang teknolohiya ng computer para sa graphic na larawan ang mga resulta ay halos walang limitasyon. Ang paggamit ng kulay, font, graphics, tunog at animation ay nagpapahintulot sa iyo na ituon ang pansin sa mga pangunahing tampok ng data na nakuha at mas malinaw na ipakita ang mga resulta ng mga diagnostic na isinagawa.
Mga disadvantages ng computer psychodiagnostics atmga panukala upang mabawasan ang kanilang impluwensya

Pagdepende sa mga resulta ng pagsubok sa kagamitan
Ang anumang kagamitan sa diagnostic ay may sariling mga pamantayan, na nagbibigay-daan sa iyo upang ihambing ang data na nakuha mula sa pagpapatakbo ng iba't ibang mga aparato. Ang mga resulta ng mga diskarte sa computer ay naiimpluwensyahan hindi lamang ng mga bahagi ng computer (bilis ng orasan ng processor, laki ng memorya, video card, atbp.), kundi pati na rin ng lahat ng gumagana sa sa sandaling ito mga programa ( operating system, mga driver, atbp.), na malaki ang pagkakaiba sa isa't isa. Pinakamataas na halaga Ang pag-asa sa kagamitan ay ipinakikita sa mga pagsusulit na gumagamit ng pagtatanghal ng visual stimulus material o nangangailangan ng pag-record ng mga tagal ng oras na mas mababa sa 0.1 segundo.
Upang mabawasan ang posibilidad na makakuha ng mga bias na resulta,
inirerekomenda:

  • Huwag ikumpara mga resulta ng trabaho sa iba't ibang mga computer (at higit pa sa mga resulta ng mga pamamaraan ng computer at hindi computer);
  • Gamitin para sa partikular na pananaliksik lamang isa pakete ng computer at software;
  • Gumamit ng mga programa kung saan ito tinukoykadahilanan ng pagsasaayos(hardware-software performance indicator), na maaaring magsilbing criterion para sa paghahambing ng data;
  • Isagawa ang standardisasyon (paghahambing sa independiyenteng signal) para sa bawat pagsubok.

Kinakailangan ang mga kasanayan sa kompyuter
Ang pagiging epektibo ng sistema ng tao-computer ay naiimpluwensyahan ng antas ng mga dalubhasang kasanayan ng manggagawa (pagdama ng impormasyon sa screen, pagpindot sa mga key, paggalaw ng mouse, at iba pa). Sa aking opinyon, Posibleng solusyon mga problema ng kahandaan ng paksa sa trabaho pamamaraan ng diagnostic– ito ay ang paggamit ng pagsubok (pagsasanay) mga gawain sa isang katanggap-tanggap na antas ng karunungan ng mga kinakailangang aksyon.


Artikulo sa paksang "Systematization ng paggamit ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan sa gawain ng isang psychologist na pang-edukasyon paaralan ng pagwawasto"ay inihanda para sa huling pedagogical council para sa nakaraang taon ng akademiko. Nagbibigay ito ng isang sistema para sa paggamit ng mga pamamaraan ng pangangalaga sa kalusugan sa loob ng balangkas ng mga aktibidad ng isang psychologist na pang-edukasyon (guro espesyal na edukasyon) paaralan ng pagwawasto.

Ang mga iminungkahing paraan ng trabaho ay maaaring gamitin sa pakikipagtulungan sa mga bata mga pangunahing klase(mga pangkatang aralin) o sa mga mag-aaral sa high school (mga indibidwal na aralin).

Ang bilang ng mga bata ay hindi limitado; posible na magtrabaho sa mga correctional na paaralan ng mga uri I - VIII.

Kabilang sa mga priyoridad na halaga ng tao, ang kalusugan ay binibigyan ng pinakamahalagang kahalagahan, at sa mga tuntunin ng kaugnayan nito, ang problemang ito ay itinuturing na isa sa pinakamahirap sa mundo. modernong agham. Malinaw, ang problema sa pagpapanatili ng kalusugan ay dapat alalahanin ng bawat tao. Gayunpaman, kasalukuyang kalusugan populasyon ng bata V Pederasyon ng Russia kumakatawan sa isang seryoso suliraning panlipunan. Ang pagkasira ng kalusugan ay nailalarawan sa pamamagitan ng pagtaas ng morbidity, pagbabago sa istraktura at pagtaas ng dalas. malalang sakit. din sa mga nakaraang taon May posibilidad na madagdagan ang bilang ng mga bata na may mga karamdaman sa pag-unlad. Ayon sa Ministri ng Edukasyon ng Russian Federation, kasalukuyang may 2 milyong mga bata na naninirahan sa ating bansa, i.e. 4.5% ng buong populasyon ng bata ay nabibilang sa kategorya ng mga batang may mga kapansanan kalusugan at nangangailangan ng espesyal na edukasyon.

Kaugnay ng kasalukuyang sitwasyon sa mga nagdaang taon, ang konseptong tulad ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan ay lumitaw sa domestic pedagogy at psychology, na kinasasangkutan ng pagsasama-sama ng lahat ng pagsisikap ng paaralan na naglalayong mapanatili, bumuo at palakasin ang kalusugan ng mga mag-aaral.

Sa pangkalahatang kahulugan, ang konsepto ng "kalusugan" ay kinabibilangan ng mga sumusunod na bahagi:

1) somatic;

2) pisikal;

3) sikolohikal;

4) moral.

Priyoridad na direksyon sa trabaho psychologist ng paaralan ay upang mapanatili ang sikolohikal na kalusugan ng mga mag-aaral.

Sa eksperimento, sa gawain ng isang guro-psychologist sa Kamensk correctional school No. 15, ang mga direksyon ng correctional influence sa pamamagitan ng paggamit ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan na tumutulong sa pagpapanatili ng sikolohikal na kalusugan ng mga bata ay natukoy.

Scheme Blg. 1

Ang mga teknolohiyang ginamit ay may ilang mga pakinabang at nakakatulong sa mapanimdim, nakapagliligtas sa kalusugan na proseso ng pag-unlad ng mga mag-aaral na may mga kapansanan.

Teknolohiya:

1. Interactive na pakikipag-ugnayan.

Nagsasangkot ng gawaing pagwawasto gamit ang mga teknolohiya ng computer (para sa pagbuo ng mga proseso ng pag-iisip).

Mga kalamangan:

a) Malaking interes sa mga bata.

b) Malawak na mga kakayahan sa multimedia:

Magandang graphics;

Dynamics ng pagbabago ng imahe;

Pagtitipid ng mga mapagkukunan ng oras.

Nagtataguyod: pag-unlad ng sensorimotor at perceptual cognitive function, nadagdagan ang kahusayan sa pag-aaral, pagpapapanatag ng pang-edukasyon na pagganyak, pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan.

2. Nonverbal na komunikasyon.

Isang nonverbal group therapy na paraan batay sa

paggamit ng motor expression.

Ang isa sa mga pangunahing anyo ng di-berbal na komunikasyon ay psycho-gymnastics. Ito ay isang hanay ng mga espesyal na gawain (pag-aaral, pagsasanay, laro) na naglalayong pag-unlad at pagwawasto ng iba't ibang aspeto ng psyche ng mga bata (cognitive at emotional-personal spheres).

Mga kalamangan:

a) Binibigyang-daan kang mas maunawaan ang iyong sarili at ang iba.

b) Walang stress sa pag-iisip sa panahon ng proseso ng komunikasyon.

c) May pagkakataon para sa pagpapahayag ng sarili.

Nagtataguyod: koordinasyon ng mga aksyong pangkomunikasyon, pagtagumpayan ang panlipunang infantilism, pagbabawas ng mga paghihirap sa boluntaryong regulasyon ng pag-uugali at aktibidad.

3. Kinesiological exercises - isang hanay ng mga pagsasanay na naglalayong bumuo at pahusayin ang interhemispheric na interaksyon.

1) Mga ehersisyo sa paghinga:

Pagpapalakas ng kaligtasan sa sakit sa mga bata.

Pagpapabilis ng mga proseso ng metabolic sa katawan.

2) Mga pagsasanay sa oculomotor:

Pagpapalakas ng paningin.

Nabawasan ang pagkapagod sa pag-iisip.

Halimbawa, "Ehersisyo para sa mga mata" (mga pamamaraan ng Bazarny M.F., Avetisov E.S.)

3) Mga ehersisyo sa katawan:

Normalisasyon ng nervous system.

Pagbawas ng pagkabalisa at stress.

Halimbawa, self-massage at masahe sa mag-asawa; "Brain gymnastics."

Mga kalamangan:

a) Hindi napapagod ang mga mag-aaral.

b) Nagpapataas ng motivational activity.

c) Ang kakayahang magsagawa ng boluntaryong kontrol.

Nagtataguyod: pag-unlad ng fine at gross na mga kasanayan sa motor, pag-synchronize ng mga hemispheres ng utak, pagpapabuti ng memorya at atensyon, pinapadali ang mga proseso ng pagbabasa at pagsulat.

4. Art therapy - isang hanay ng mga pamamaraan masining na aktibidad, na nagbibigay-daan sa iyong iwasto ang mga paglihis at paglabag mga personal na pag-unlad(agresibo, negatibismo, pagkamayamutin).

Sa pakikipagtulungan sa mga mag-aaral na may kapansanan pag-unlad ng intelektwal Angkop na gamitin ang mga sumusunod na art therapeutic na pamamaraan.

1) Isotherapy:

Aplikasyon tradisyonal na paraan visual na sining (pinta, plasticine).

Paggawa gamit ang waks, mga thread, natural na materyales.

2) Play therapy:

Puppet therapy (bi-ba-bo, finger dolls).

Imagotherapy (exposure sa pamamagitan ng isang imahe) - mga pagsasadula ng balangkas.

3) Fairytale therapy:

Bibliotherapy (paggamit ng mga tekstong pampanitikan).

Multitherapy.

Mga kalamangan:

a) Positibong emosyonal na saloobin ng mga bata.

b) Pagpapahayag ng damdamin sa simbolikong antas.

c) Pinapadali ang proseso ng komunikasyon.

Nagtataguyod: pagwawasto ng emosyonal na pag-agaw (karanasan ng emosyonal na pagtanggi), pagbawas ng pagkabalisa at phobias, pagbuo ng sapat na pagpapahalaga sa sarili.

5. Mga relaxation complex

1) Mga laro para sa self-regulation ng emosyonal na estado - "Lamok", "Itago at Maghanap", "Lapis", "Lemon", atbp.

2) Mga ehersisyo sa pagpapahinga (para sa pagpapahinga ng kalamnan) - "Carousel", "Sun and Rain", "Doll", atbp.

Mga kalamangan:

a) Pagbuo ng isang positibong saloobin at palakaibigang saloobin sa iba.

b) Pag-aaral na kontrolin ang iyong sarili sa mapaglarong paraan.

c) Pagwawasto ng mga karamdaman sa pag-uugali sa mga bata.

Tumutulong: bawasan psycho-emosyonal na stress, pagbuo ng mga kasanayan sa self-regulation ng emosyonal na estado.

Kaya, para sa isang correctional teacher-psychologist institusyong pang-edukasyon ang paggamit ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan sa kanilang mga aktibidad ay mahalaga at kinakailangang pamamaraan pag-aaral ng kalikasan ng bata, pagpapanatili ng kanyang sikolohikal na kalusugan.

Kapag nagtatrabaho sa mga batang may kapansanan, dahil sa mga detalye ng kanilang pag-unlad, kung minsan ay mahirap na makamit ang isang mapanimdim na saloobin sa kanilang kalusugan at isang sapat na pagmuni-muni ng totoong sitwasyon.

Upang i-paraphrase ang I.G. Pestalozzi, gusto kong sabihin na "ang edukasyon (sa aming kaso, pagpapanatili ng kalusugang sikolohikal) ay dapat tumulong sa mga bata na maging kanilang sariling mga katulong."


Inihanda ni: guro - psychologist MBDOU No. 1 Savateeva S.P.
"Dapat mabuhay ang mga bata sa isang mundo ng kagandahan, laro, fairy tale, musika, pagguhit, pantasya, pagkamalikhain."
V. A. Sukhomlinsky
Sikolohikal na kalusugan
ito ay pagkakasundo sa pagitan ng iba't ibang aspeto: emosyonal at intelektwal, katawan at mental.

Ang sikolohikal na kalusugan ay isang tagapagpahiwatig ng pisikal na kalusugan.
Samakatuwid, sa kabuuan taon ng paaralan Sa aking trabaho, isinama ko ang mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan na nag-aambag sa Pinagsanib na Epekto, pati na rin ang pagkamit ng napapanatiling, matatag na mga resulta sa mas maikling panahon:

*Mga teknolohiya para sa pagpapanatili at pagpapasigla sa kalusugan ng mga mag-aaral;
*Teknolohiya ng pagsasanay malusog na imahe buhay;
*Mga teknolohiya sa pagwawasto

Mga teknolohiya para sa pagpapanatili at pagpapasigla ng kalusugan ng mga mag-aaral:
mga laro sa daliri at himnastiko sa daliri;
gymnastics para sa mga mata;
mga pagsasanay sa paghinga;
pagpapahinga;
pisikal na minuto at dynamic na paghinto.
Finger gymnastics at finger games - isang anyo ng development work mahusay na mga kasanayan sa motor mga daliri ng bata.
Ang himnastiko para sa mga mata ay isang hanay ng mga pagsasanay na naglalayong mapabuti ang sirkulasyon ng dugo at intraocular fluid mata; pagpapalakas ng mga kalamnan ng mata; pagpapabuti ng tirahan (ito ang kakayahan ng mata ng tao na Magandang kalidad paningin sa iba't ibang distansya)
Ang mga pagsasanay sa paghinga ay isang sistema mga pagsasanay sa paghinga naglalayong itaguyod ang kalusugan at gamutin ang iba't ibang sakit.
Pagpapahinga - malalim pagpapahinga ng kalamnan sinamahan ng paglabas ng emosyonal na stress. Ginamit sa music therapy (klasikal na musika, boses ng kalikasan ang ginagamit)
Dynamic na pause (pisikal na minuto) - isang paghinto sa pang-edukasyon o aktibidad sa paggawa puno ng iba't ibang pisikal na aktibidad. Idinisenyo upang maiwasan ang pagkapagod at pagbaba ng pagganap.
Mga teknolohiya para sa pagtuturo ng malusog na pamumuhay:

play therapy;
laro ng komunikasyon;
self-massage at acupressure;
tuyong pool.
Game therapy - paraan therapeutic effect para sa mga bata at matatandang naghihirap emosyonal na kaguluhan, takot, neuroses, atbp.
Komunikasyon laro-laro, na naglalayong pagbuo at pag-unlad ng mga bata edad preschool kakayahan sa pakikipag-usap.
Ang self-massage ay isa sa mga uri ng masahe kung saan naglalagay ng pressure ang isang tao sa ilang lugar sariling katawan, pinapataas ang iyong sigla.
Acupressure(su-jok therapy) - ay may tonic na epekto sa gitnang sistema ng nerbiyos, bilang isang resulta kung saan ang papel ng regulasyon nito sa paggana ng lahat ng mga organ system ay napabuti. Ang pamamayani ng visual-figurative na pag-iisip sa mga batang preschool ay kinakailangan na pumili mga tekstong patula o kaukulang mga larawan.
Ang paggamit ng tuyong pool ay nakakatulong na bawasan ang antas ng psycho-emotional stress. Binabawasan ang tono ng motor, nagtataguyod ng regulasyon pag-igting ng kalamnan. Nagsusulong ng pagbuo ng: kinesthetic at tactile sensitivity, body image, spatial na perception at ideya. Ginagamit upang itama ang antas ng pagkabalisa at pagiging agresibo.
Mga teknolohiya sa pagwawasto:
Fairytale therapy - nagtataguyod ng pag-unlad at pagwawasto emosyonal na estado, pinapawi ang pagkabalisa, pagtaas ng pagpapahalaga sa sarili, pag-alis ng mga agresibong pagpapakita. Sa anyo ng fairy tale, mas madaling makita at tanggapin ang iyong problema. Para sa isang bayani ng fairytale, mas madaling makabuo ng isang paraan sa labas ng sitwasyon - pagkatapos ng lahat, sa isang fairy tale, lahat ay posible! At pagkatapos ay maaari mong gamitin ang exit na ito para sa iyong sarili. Maaari mong gamitin ang mga sumusunod na pamamaraang pamamaraan: - Magsabi ng isang fairy tale mula sa pananaw ng isang fairy-tale na karakter; - Hulaan ang balangkas o mga tauhan; - Ginagawa ang anumang kwento ng buhay sa isang fairy tale; - Pagsusulat ng isang fairy tale impromptu.

Ang teknolohiya ng impluwensya sa musika (music therapy) ay isang pamamaraan na ginagamit sa trabaho na gumagamit ng musika bilang isang paraan ng pagwawasto ng mga karamdaman sa emosyonal na globo, pag-uugali, problema sa komunikasyon, takot...

Ang teknolohiya ng impluwensya ng kulay (color therapy) ay pamamaraang hindi droga paggamot. Ang epekto ng kulay sa mga tao ay hindi maliwanag, at puro indibidwal, ito ay pumipili sa kalikasan, at dapat itong isaalang-alang kapag nagtatrabaho sa mga preschooler. Ang mga guro ay kailangang magkaroon ng pangunahing impormasyon tungkol sa color therapy at gamitin ang kaalamang ito sa proseso ng pagtuturo at pagkatuto.
Ang Psychogymnastics ay isang kurso ng mga espesyal na klase (mga pag-aaral, pagsasanay at laro) na naglalayong bumuo at iwasto ang iba't ibang aspeto ng psyche ng bata (kapwa ang cognitive at emosyonal-personal na spheres nito).
"Upang gawing matalino at matino ang isang bata, gawin siyang malakas at malusog: hayaan siyang magtrabaho, kumilos, tumakbo, sumigaw, hayaan siyang pumasok patuloy na paggalaw! Jean-Jacques Rousseau

Natalya Lapteva
Paglalarawan ng sikolohikal at pedagogical na teknolohiya ng trabaho ng isang guro-psychologist ng isang institusyong pang-edukasyon sa preschool

ako Nagtatrabaho guro-psychologist V kindergarten . Akin propesyonal na landas nagsimulang psychologist 2 taon na ang nakakaraan. Para sa akin, ito ay hindi lamang tungkol sa pagtulong sa iba, kundi pati na rin sa aking sariling landas sa pagpapabuti ng sarili.

Teknolohiya ng aking trabaho ay itinatayo sa ilan mga direksyon:

Sikolohikal diagnostic ng mga anak ng mga magulang at mga guro.

Pag-unlad at pagwawasto magtrabaho kasama ang mga bata.

Sikolohikal na pag-iwas.

Advisory Trabaho.

Kapag nag-diagnose ng isang bata, gumagamit ako ng mga pamamaraan tulad ng pagmamasid, pag-uusap, mga pamantayang pamamaraan para sa pagkilala Proseso ng utak, at proyektong pamamaraan. Siyempre, kapag nag-diagnose, isinasaalang-alang ko ang mga indibidwal na katangian at pamantayan sa edad ng preschooler.

Isang makabuluhang bahagi nito trabaho, iniaalay ko sa developmental at correctional trabaho. Ang edad ng preschool ay nagdadala ng mga bagong potensyal na tagumpay sa bata. Ito ang panahon ng mastering social space relasyong pantao sa pamamagitan ng pakikipag-usap sa malalapit na matatanda, gayundin sa pamamagitan ng paglalaro at tunay na relasyon sa mga kapantay. Preschool pagkabata- panahon ng pagkamalikhain. Ang bata ay malikhaing nag-master ng pagsasalita, nagkakaroon siya ng isang malikhaing imahinasyon, ang kanyang sariling espesyal na lohika ng pag-iisip, napapailalim sa dinamika ng mga makasagisag na ideya.

Pagbubuo trabaho Gumagamit ako ng mga pamamaraan ng art therapy sa mga bata. Maaari rin itong maging malikhain trabaho At kawili-wiling kwento kathang-isip na bayani. Gamit ang mga kulay na lapis at papel, kinukumpleto ng mga bata ang mga gawain nang paisa-isa, bawat isa ay gumagawa ng kanilang sariling pagguhit. Pero espesyal na kasiyahan naghahatid ng paglikha ng kolektibo mga gawa - pangkalahatang pagpipinta, kung saan ang mga larawang ginawa ng lahat ng mga bata sa grupo ay pinagsama, halimbawa "Puno ng Pagkakaibigan". Sa proseso ng pagsasagawa ng isang gawain nang sama-sama, ang mga kondisyon ay nilikha para sa pagpapaunlad ng mga kasanayan sa pakikipag-ayos, pagsuko, paggawa ng sariling kontribusyon sa karaniwang layunin, gumawa ng inisyatiba, maglagay ng mga panukala, at ipagtanggol ang sariling espasyo at ideya.

Sa komunikasyon at trabaho sa mga tao mayroong isang malaking saklaw para sa pagkamalikhain. Ang Fairytale therapy ay isang paraan na gumagamit ng fairy tale form upang pagsamahin ang indibidwal, upang palawakin at pagbutihin ang pakikipag-ugnayan sa nakapaligid na Mundo. Ang pangunahing prinsipyo ng pamamaraang ito ay ang espirituwal, holistic na pag-unlad ng pagkatao ng bata, pag-aalaga sa kanyang Kaluluwa. Matagumpay kong ginagamit ang pamamaraang ito sa mga preschooler. Mayroon akong mga katulong, na ginawa ko gamit ang sarili kong mga kamay. Ito ay sina Donkey Weepy, Bunny Obezhaika at Bunny Smiley. Tinutulungan ng aking mga katulong ang mga bata na mapagtanto at maranasan ang kanilang pinigilan na mga emosyon, matutong magsalita tungkol sa kanilang sarili. Ang mga kasanayan tulad ng komunikasyon, empatiya at pagpapakita ng sarili ay nabuo. Ang mga nakuhang kasanayan ay nag-aambag sa matagumpay na pagsasapanlipunan ng hinaharap na personalidad ng preschooler, pati na rin kaisipan At pisikal na kalusugan bata. Mga ganitong pamamaraan trabaho kasangkot sa paglikha ligtas na mga kondisyon, nagtataguyod ng pagpapahayag ng sarili at kusang aktibidad. Bilang resulta, naramdaman ng bata ang suporta ng isang may sapat na gulang, na kailangan niya.

Bilang resulta ng art therapy trabaho ang mga bata ay naglalabas ng mga negatibong emosyon, nagpapalaya sikolohikal na enerhiya, na karaniwang ginugugol sa hindi epektibong pag-igting, at ang mga bata ay nagiging mas kalmado at mas nakakarelaks. Ang pagiging demonstratibo, negatibismo, agresyon ay nagbibigay daan sa inisyatiba at pagkamalikhain.

Sa direksyon sikolohikal pag-iwas Gumagamit ako ng iba't ibang laro at ehersisyo. Ang lahat ng mga laro at pagsasanay ay may kasamang mga elemento psycho-gymnastics. Anumang pisikal na paggalaw sa psycho-gymnastics nagpapahayag ng anumang imahe ng pantasya, puspos ng emosyonal na nilalaman, sa gayon ay nagkakaisa ang aktibidad mga pag-andar ng kaisipan(pag-iisip, emosyon, paggalaw, at sa tulong ng aking mga komento, ang panloob na atensyon ng mga bata ay konektado din sa mga prosesong ito. Kaya, psycho-gymnastic Ang ehersisyo ay gumagamit ng mekanismo psychophysical functional unity. Ang mga mapaglarong ehersisyo ay nagbibigay sa mga bata ng labis na kasiyahan. Ginagamit ko rin ito sa trabaho kinesiological exercises kasama ang mga preschooler na nagsusulong aktibong pag-unlad parehong hemispheres ng utak. Salamat sa kinesiological exercises, ang mood at kagalingan ng bata na nagsasagawa nito ay nagpapabuti. Gumagamit ako ng isang hanay ng mga pagsasanay tulad ng sa pangkatang klase, at indibidwal.

Advisory direction ng aking trabaho pumasa sa dalawa mga antas:

1. Mga magulang. Ito ay mga indibidwal at grupong konsultasyon. Mga pagpupulong ng magulang, mga pagsasanay. Pag-unlad mga sheet ng impormasyon sa mga tanong ng interes, memo, rekomendasyon.

2. Mga guro. Mga konsultasyon ng grupo, workshop, pagsasanay. Indibidwal na konsultasyon.

Ginamit ko lahat mga teknolohiya hinahayaan kang mapagtanto at ipakita sa lahat ng kalahok sa proseso ng edukasyon ang kahalagahan sikolohikal tulong at ang pangangailangan para sa pagkakaroon ng serbisyong ito sa isang institusyong preschool.

"Sikolohikal mga teknolohiyang pang-edukasyon sa gawain ng isang pang-edukasyon na psychologist"

G. Balakovo

psychologist na pang-edukasyon

MADO kindergarten No. 38

Ang mga modernong sikolohikal at pedagogical na teknolohiya ay naglalayong ipatupad ang edukasyon sa preschool.

Ang isang pangunahing mahalagang aspeto sa teknolohiya ng pedagogical ay ang posisyon ng bata sa proseso ng edukasyon, ang saloobin ng mga may sapat na gulang sa bata. Kapag nakikipag-usap sa mga bata, ang isang may sapat na gulang ay sumusunod sa posisyon: "Hindi sa tabi niya, hindi sa itaas niya, ngunit magkasama!" Ang layunin nito ay itaguyod ang pag-unlad ng bata bilang isang indibidwal.

Ang teknolohiya ay isang hanay ng mga pamamaraan na ginagamit sa anumang negosyo, kasanayan, o sining (nagpapaliwanag na diksyunaryo).

Ang teknolohiyang pedagogical ay isang hanay ng mga sikolohikal at pedagogical na saloobin na tumutukoy sa isang espesyal na hanay at pag-aayos ng mga porma, pamamaraan, pamamaraan, pamamaraan ng pagtuturo, paraan ng edukasyon; ito ay ang organisasyonal at metodolohikal na mga tool ng proseso ng pedagogical ().

Mga pangunahing kinakailangan (pamantayan) ng teknolohiyang pedagogical:

    Konseptwalidad Systematic Controllability Efficiency Reproducibility

Ang konsepto ay pag-asa sa isang tiyak na konseptong pang-agham, kabilang ang pilosopikal, sikolohikal, didaktiko at panlipunan-pedagogical na katwiran para sa pagkamit ng mga layuning pang-edukasyon.

Systematicity - ang teknolohiya ay dapat magkaroon ng lahat ng mga tampok ng isang system:

Ang lohika ng proseso

Ang pagkakaugnay ng mga bahagi nito,

Integridad.

Kabilang sa mga modernong mga teknolohiyang pang-edukasyon maaaring maiugnay:

    teknolohiya teknolohiya; mga teknolohiyang nakatuon sa tao; teknolohiya ng portfolio ng preschooler at guro teknolohiya sa paglalaro teknolohiya ng TRIZ, atbp. Mga teknolohiyang nakakatipid sa kalusugan

Mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan

Ang layunin ng mga teknolohiyang nagliligtas sa kalusugan ay upang mabigyan ang bata ng pagkakataong mapanatili ang kalusugan, upang bumuo sa kanya ng kinakailangang kaalaman, kasanayan at gawi para sa isang malusog na pamumuhay.

Kasama sa mga teknolohiyang pedagogical na nakakatipid sa kalusugan ang lahat ng aspeto ng epekto ng guro sa kalusugan ng bata sa iba't ibang antas- impormasyon, sikolohikal, bioenergetic.

SA modernong kondisyon Ang pag-unlad ng tao ay imposible nang walang pagbuo ng isang sistema para sa paghubog ng kanyang kalusugan. Ang pagpili ng mga teknolohiyang pedagogical na nakakatipid sa kalusugan ay nakasalalay sa:

Mula sa uri ng institusyong preschool,

Mula sa tagal ng pananatili ng mga bata doon,

Mula sa programa kung saan nagtatrabaho ang mga guro,

Mga tiyak na kondisyon ng institusyong pang-edukasyon sa preschool,

Propesyonal na kakayahan ng guro,

Mga tagapagpahiwatig ng kalusugan ng mga bata.

Sa gawain ng isang guro-psychologist, ang mga sumusunod na sikolohikal at pedagogical na teknolohiya ay nakikilala:

    teknolohiya para sa pagpapanatili at pagpapasigla ng kalusugan (mga himnastiko para sa mga mata, mga ehersisyo sa paghinga, pagpapahinga, atbp. mga teknolohiya para sa pagpapanatili ng kalusugan at pagpapayaman sa kalusugan ng mga guro - mga teknolohiyang naglalayong bumuo ng kultura ng kalusugan para sa mga guro sa kindergarten, kabilang ang kultura propesyonal na kalusugan, pag-unlad ng pangangailangan para sa isang malusog na pamumuhay. pangangalagang pangkalusugan sa pakikipagtulungan sa mga guro sa preschool:

Mga seminar sa pagsasanay "Sikolohikal na kalusugan ng mga guro";

Mga konsultasyon para sa mga guro "Mga palatandaan ng pagkapagod sa isang preschool na bata", "Ipinagbabawal pisikal na ehersisyo para sa mga batang preschool", "Paano gawin ang gymnastics nang tama ( iba't ibang uri) na may mga preschooler", "Pag-iwas sa pagkapagod sa mga batang preschool sa mga institusyong pang-edukasyon sa preschool", atbp.;

Workshop para sa mga guro ng mga institusyong pang-edukasyon sa preschool "Mga diskarte para sa pagpapahinga at pag-alis ng stress sa araw ng trabaho";

Pagtalakay ng mga isyu sa kalusugan sa mga pedagogical council at medikal at pedagogical na pagpupulong.

Mga teknolohiya para sa pagtuturo ng malusog na pamumuhay (mga larong pangkomunikasyon, mga sitwasyon sa larong may problema, mga elemento ng pagsasanay sa laro, therapy sa laro, self-massage, atbp.)

Mga teknolohiya sa pagwawasto (mga teknolohiyang may impluwensya sa musika, mga teknolohiya sa impluwensya ng kulay, mga teknolohiya sa pagwawasto ng pag-uugali, mga elemento ng therapy sa fairy tale, atbp.)

Mga teknolohiya ng aktibidad ng proyekto

Layunin: Pag-unlad at pagpapayaman ng panlipunan at personal na karanasan sa pamamagitan ng pagsasama ng mga bata sa larangan ng interpersonal na pakikipag-ugnayan.

Ang mga guro na aktibong gumagamit ng teknolohiya ng proyekto sa pagpapalaki at pagtuturo ng mga preschooler ay nagkakaisa na nagpapansin na ang mga aktibidad sa buhay sa kindergarten na inayos ayon dito ay nagpapahintulot sa kanila na mas makilala ang mga mag-aaral at makakuha ng pananaw sa panloob na mundo bata.

Sa kasalukuyan, ang mga teknolohiya ng impormasyon at komunikasyon ay malawakang ginagamit sa gawain ng mga psychologist na pang-edukasyon sa preschool. Ang paggamit ng ICT ay isinasagawa sa iba't ibang direksyon.

Metodo trabaho trabaho sa Opisina (Excel, Word, PowerPoint). Paghahanda ng pag-uulat at kasalukuyang dokumentasyon, paglikha batay sa mga resulta ng diagnostic, pagguhit ng mga graph at diagram. Paglikha ng iyong sariling mga presentasyon at mga album ng larawan.

Sa loob ng balangkas ng mga teknolohiyang nakatuon sa tao, ang mga independyenteng lugar ay nakikilala:

Mga makatao-personal na teknolohiya, na nakikilala sa pamamagitan ng kanilang humanistic na kakanyahan at sikolohikal at therapeutic na pagtuon sa pagbibigay ng tulong sa isang bata na may mahinang kalusugan, sa panahon ng pagbagay sa mga kondisyon ng isang institusyong preschool.

Ang teknolohiya ng kooperasyon ay nagpapatupad ng prinsipyo ng demokratisasyon ng edukasyon sa preschool, pagkakapantay-pantay sa ugnayan ng guro at bata, pakikipagtulungan sa sistema ng relasyong "Adult-child".

Ang teknolohikal na diskarte, iyon ay, ang mga bagong teknolohiyang pedagogical ay ginagarantiyahan ang mga tagumpay ng mga preschooler at pagkatapos ay ginagarantiyahan ang kanilang matagumpay na pag-aaral sa paaralan.

Ang bawat guro ay isang tagalikha ng teknolohiya, kahit na siya ay makitungo sa mga paghiram. Ang paglikha ng teknolohiya ay imposible nang walang pagkamalikhain. Para sa isang guro na natutong magtrabaho sa teknolohikal na antas, ito ang palaging magiging pangunahing gabay proseso ng kognitibo sa kanyang umuunlad na estado. Ang lahat ay nasa ating mga kamay, kaya hindi sila maaaring tanggalin.

At gusto kong tapusin ang aking talumpati sa mga salita ni Charles Dickens

"Ang isang tao ay hindi maaaring tunay na umunlad maliban kung tinutulungan niya ang iba na umunlad."

Lumikha ito sa iyong sarili. Tulad ng walang mga bata na walang imahinasyon, walang guro na walang malikhaing impulses. Nais kong malikhaing tagumpay ka!

Ibahagi