Mga pangunahing palatandaan ng pagtatanghal ng pagkalason sa pagkain. Pagtatanghal na "pagkalason sa pagkain"

Pagbuo ng isang aralin para sa mga batang preschool sa paksang "Kaligtasan ng mga bata sa bahay"

Paliwanag na tala
Napakahirap matukoy kung ang isang tao ay kumikilos nang tama o hindi tama sa ilang mga pangyayari. Gayunpaman, kinakailangang i-highlight ang mga naturang alituntunin ng pag-uugali na dapat na mahigpit na sundin ng mga bata, dahil ang kanilang kalusugan at kaligtasan ay nakasalalay dito. Ang mga patakarang ito ay dapat na ipaliwanag sa mga bata nang detalyado, at pagkatapos ay dapat na subaybayan ang kanilang pagpapatupad. Gayunpaman, ang kaligtasan at malusog na imahe Ang buhay ay hindi lamang ang kabuuan ng nakuhang kaalaman, ngunit isang pamumuhay, sapat na pag-uugali sa iba't ibang sitwasyon. Bilang karagdagan, ang mga bata ay maaaring matagpuan ang kanilang sarili sa mga hindi inaasahang sitwasyon sa kalye at sa bahay, kaya ang pangunahing gawain ay upang pasiglahin ang kanilang pag-unlad ng kalayaan at responsibilidad.
Ang pagtatanghal ay binubuo ng 12 makukulay na animated na slide, na magiging mahusay na mga katulong sa panahon ng kaganapan. Ang gawain ay inilaan para sa mga tagapagturo mga institusyong preschool. Ang pagtatanghal ay sumasaklaw sa isang malaking halaga ng materyal ng programa sa "Mga Pangunahing Kaalaman sa kaligtasan sa buhay para sa mga batang preschool", seksyon ng programang "Bata sa Tahanan":
matalim, butas, pagputol ng mga bagay;
mga kemikal sa bahay, mga detergent, mga gamot;
kuryente, mga de-koryenteng kagamitan;
hindi nakikita at hindi naririnig na panganib - gas;
Kaligtasan sa sunog.

Para sa higit na pagiging epektibo, ang pagtatanghal ay binuo na isinasaalang-alang mga katangian ng edad mga preschooler, kabilang dito ang mga nakakaaliw na tanong, mga larong didactic, mga palaisipan, aktibidad sa teatro, pagbabasa ng tula sa paksa. Ang paghahalili sa pagitan ng pagpapakita ng teoretikal na materyal at pakikipag-usap sa mga bata, ang paggamit ng mga didactic na laro at mga gawaing nagbibigay-malay ay nakakatulong upang makamit ang mga layunin.
Ang wastong napiling materyal ay nakakatulong upang masubaybayan ang antas ng kaalaman ng mga batang pre-school at magplano ng karagdagang trabaho.
Ang nilalamang ibinigay ay isang saliw sa pagtatanghal. Ang mga slide ay ibinigay sa apendiks.
Ang kaganapang ito ay dinisenyo para sa mga batang preschool.

Aralin: "Kaligtasan ng mga bata sa tahanan"

Mga layunin:
1. Isaalang-alang ang mga alituntunin ng ligtas na pag-uugali kapag gumagamit ng mga de-koryenteng at gas appliances, at mga kemikal sa bahay.
2. Kilalanin ang mga sanhi ng sunog at ang mga kasanayan sa maingat na paghawak ng apoy.
3. Isaalang-alang kung anong mga sitwasyon ang maaaring lumitaw sa tahanan, kung paano kumilos nang tama sa mga sitwasyong ito at kung paano ito maiiwasan.

Mga materyales:
Mga paglalarawan para sa aralin: mga de-koryenteng kasangkapan; pagtatanghal "Ang mga bagay sa sambahayan ay maaaring mapanganib!", mga didactic na laro na "The Fourth Wheel", "Mapanganib na Bagay".

Panimulang gawain:
1. Pag-aaral ng mga tula sa paksa;
2. Paghahanda ng mga guhit para sa mga didactic na laro na "The Fourth Wheel", "Mapanganib na Bagay";
3. Paggawa ng isang pagtatanghal para sa seksyong "Bata sa bahay" - "Panganib!"
4. Pagsusuri ng mga bagay (pagsaksak, paggupit, mga gamot, mga kemikal sa bahay, mga kagamitang elektrikal).

PAG-UNLAD NG KLASE

1. Pansamahang sandali
Tagapagturo. Nang ang isang tao ay napagod sa pamumuhay sa isang kuweba nang walang ginhawa, nakaisip siya ng maraming iba't ibang bagay na makakatulong sa kanya.
Napagod siya sa pagpunta sa batis, at pinaagos niya ang tubig sa kanyang bahay. Hindi maginhawang mag-ihaw ng mammoth sa apoy, kaya ang tao ay may dalang gas stove. Naglalaba ng damit - washing machine, ang balita ay ipinapakita sa TV. Inimbento ng tao ang lahat ng mga bagay na ito para sa kanyang sariling kaginhawahan.
Ngunit ang lahat ng mga bagay na ito ay maaaring hindi lamang kapaki-pakinabang, ngunit mapanganib din. Kung ang isang tao ay hindi natutong gumamit ng mga bagay na makakatulong, kung gayon maaari silang makapinsala sa kanya.

2. Pag-uulit ng materyal na sakop
(Pagtatanghal. Slide 9. Prohibitory sign - isang pulang bilog na may puting guhit kung saan may nakasulat na: “PANGANIBAN!”)

Tagapagturo. Ano ang ibig sabihin ng road sign na ito?
Mga bata. Ipinagbabawal ang paggalaw ng mga sasakyan.
Tagapagturo. At ngayon sa klase ay tutulungan niya tayong matukoy kung aling mga gamit sa bahay ang maaaring mapanganib.
Tagapagturo. Tandaan natin kung ano ang maaaring mapanganib sa bahay?
Mga bata. Gunting, kutsilyo, karayom, karayom ​​sa pagniniting...

(Idagdag ang slide 10 “Naputol ng bata ang kanyang kamay.”)
Tagapagturo. Oo, ang unang panganib sa bahay ay matalim, butas at pagputol ng mga bagay. Kung naputol mo na ang iyong kamay gamit ang kutsilyo o natusok ng karayom, alam mo kung paano at bakit mapanganib ang mga bagay na ito.
Samakatuwid, ang pagkakasunud-sunod sa bahay ay hindi lamang para sa kagandahan, kundi pati na rin para sa kaligtasan.

Didactic game “Mapanganib na Bagay” Inaanyayahan ng guro ang mga bata na bilugan ang mga bagay sa ilustrasyon na maaaring mapanganib.
(Suriin – Slide 11.)

Isang bata ang nagbabasa ng tula.

Panatilihing maayos ang bahay:
Mga tinidor, gunting, kutsilyo,
At mga karayom ​​at pin
Ilagay ito sa lugar nito.

Tagapagturo. Ang mga lalaki, mga gamot at mga kemikal sa bahay ay mapanganib din. Ano ang pang-araw-araw na kimika?
Mga bata. Mga pulbos sa paghuhugas, panghugas ng pinggan, atbp.
(Idinagdag ang Slide 12 na “Girl Considering Medicines”.)

Binabasa ng mga bata ang mga tula:
1. Bitamina at malasa,
Parehong kapaki-pakinabang at mahalaga.
Tandaan lamang, mga kaibigan.
Hindi mo maaaring kainin ang mga ito nang walang pag-moderate.
Dapat sabihin ng doktor
Paano dalhin ang mga ito.

2. Lahat ng maliliit na bata
Dapat malaman:
Mga Pills at Tablet
Hindi ka makalunok ng patago!
Kapag may sakit ka,
Pagkatapos ay tinawag ang doktor
At humiga na ang mga matatanda
Ang mga tablet ay dadalhin!

3. Ngunit kung wala kang sakit,
Ang mga tablet ay naglalaman lamang ng pinsala!
Lunukin sila ng walang dahilan
Hindi na kailangan, maniwala ka sa akin!
Pagkatapos ng lahat, maaari kang malason
At kahit mamatay!
Kaya mag-ingat ka -
Bakit ka dapat magkasakit?

Didactic game “The fourth odd one” Inaanyayahan ng guro ang mga bata na pumili ng karagdagang isa mula sa ilang iminungkahing larawan. Slide 13.

Tagapagturo. Ang pangatlong panganib sa tahanan ay ang mga electrical appliances. Maaari silang magdulot ng electric shock o magdulot ng sunog. (Idagdag ang slide 14 “Boy near the outlet”). Pag-uusap batay sa larawan. Tandaan natin ang mga sagot sa mga bugtong tungkol sa mga electrical appliances.

Parehong sa taglamig at sa tag-araw
May malamig at yelo dito.
Isda, sopas, mga cutlet
Ililigtas niya tayo. (refrigerator)

Siya ay sumisipsip ng alikabok at basura,
Naglilinis ng mga upuan at karpet.
Nangongolekta ng basura sa bahay
At hinding-hindi siya bumahing. (Vacuum cleaner)

Basa ang buhok pagkatapos hugasan.
Mabilis ko itong matuyo. (Hairdryer)

Mangongolekta ako ng mga kamiseta, T-shirt,
At sasabihin ko sa kanya: "Maghugas ka!"
Paikutin ito sa isang drum
Ibalik ang iyong labada nang malinis” (Washing machine)

Slide 15. "Mga de-koryenteng kasangkapan"

Tagapagturo. Kapag aalis ng kwarto o bahay, siguraduhing patayin ang mga electrical appliances. Huwag kailanman hilahin ang kable ng kuryente gamit ang iyong mga kamay. Huwag lapitan o hawakan ang mga nakalantad na wire gamit ang iyong mga kamay.

3. Minuto ng pisikal na edukasyon
Slide 16

Tili-bom, tili-bom,
Nasunog ang bahay ng pusa,
Tumalon ang pusa
Nanlalaki ang mata niya
Tumatakbo ang isang kuneho na may dalang balde
Punan ang bahay ng pusa.

Tagapagturo. Anong malagim na pangyayari ang binanggit sa tula?
Mga bata. Tungkol sa apoy.
Tagapagturo. Guys, ano sa tingin ninyo ang sanhi ng sunog?
Mga bata. Kapag naglalaro sila ng posporo at lighter. Kapag nakalimutan nilang patayin ang mga electrical appliances.

4. Pag-aaral ng bagong materyal
Tagapagturo. Guys, mayroon ding hindi nakikita at hindi marinig na panganib na maaari ring humantong sa sunog. Ito ay gas.
(Idagdag ang slide 17 “Inalis ng batang babae ang palayok ng pagkain sa kalan.”)
Tagapagturo. Ang gas ay maaaring maging lubhang mapanganib. Una, kung ang gas ay naipon sa kusina, maaari itong sumabog. Pangalawa, maaari silang malason. Pangatlo, maaari rin itong magdulot ng sunog. Ang gas ay lubhang mapanganib. Samakatuwid, kailangan mong tandaan ang mga patakaran:
4. Kung naaamoy mo ang gas, sabihin kaagad sa isang may sapat na gulang ang tungkol dito.
5. Agad na buksan ang mga bintana at bigyan ng hangin ang apartment.
6. Suriin kung sarado ang mga gripo sa kalan.
7. Huwag kailanman buksan ang ilaw o ilaw na posporo.
8. Tumawag sa 04.

Tagapagturo. Sa kaso ng sunog, kailangan mong malaman ang mga patakaran. (Idinagdag ang isang ilustrasyon - slide 18) Pag-uusap batay sa ilustrasyon.

Panuntunan 1. Kung maliit ang apoy, maaari mong subukang patayin ito sa pamamagitan ng paghagis makapal na tela o isang kumot o pagbuhos ng isang kawali ng tubig.
Panuntunan 2. Kung ang apoy ay hindi namatay, kailangan mong tumakbo palabas ng bahay sa isang ligtas na lugar at siguraduhing isara ang mga pinto nang mahigpit, dahil ang apoy ay sumiklab nang mas malakas mula sa hangin.
Panuntunan 3. Dapat mong iulat kaagad ang sunog sa pamamagitan ng pagtawag sa 01.

Isang bata ang nagbabasa ng tula:
Alam ng bawat mamamayan
Ang numerong ito ay 01,
Kung ang problema ay dumating sa iyo -
Tumawag ka dyan dali.
At kung walang telepono -
Tawagan ang mga tao mula sa balkonahe.

Panuntunan 4.(Slide 19) At panghuli... Sa sunog, mas delikado ang usok kaysa apoy. Hingahan ito ng ilang beses at maaari kang makaramdam ng pagkahilo.
Kailangan mong humiga sa sahig, habang ang usok ay tumataas paitaas. Hindi na kailangang magtago mula sa usok sa aparador o sa ilalim ng kama - sa ganitong paraan hindi ka makakatakas mula sa usok at apoy. At hindi mahahanap ng mga bumbero ang mga bata sa mahabang panahon dahil dito.

Tagapagturo. Guys, ang pinakamahalaga ay huwag makipaglaro sa apoy. Mula sa isang pulang kuting maaari siyang maging isang galit na tigre. At pagkatapos ay magkakaroon ng gulo.

5. Buod ng aralin
Tagapagturo. Ano ang bagong natutunan natin ngayon?
Mga bata. Nalaman namin kung paano nangyayari ang sunog at kung ano ang kailangang gawin upang mailigtas ang ating sarili. Naalala namin na hindi namin dapat hawakan ang gas stove o maglaro ng posporo.

Paglalahad sa paksa: Kaligtasan ng mga bata sa tahanan


LAYUNIN: upang itaguyod ang asimilasyon ng mga bata sa karaniwang tinatanggap na mga pamantayan at tuntunin ng pag-uugali, kaligtasan at buhay sa Araw-araw na buhay. MGA LAYUNIN NG PROGRAMA: bumalangkas ng mga pangunahing tuntunin ng personal na kaligtasan; tiyakin ang sikolohikal na kagalingan at kalusugan ng mga bata; bumuo ng mga kakayahan sa pag-iisip, Mga malikhaing kasanayan, imahinasyon, pag-iisip, mga kasanayan sa komunikasyon; turuan ang mga bata na tulungan ang kanilang sarili at ang mga biktima; bumuo ng mga personal na kasanayan para sa ligtas na pag-uugali sa lipunan at sa tahanan.








Mga kondisyon para sa pagpapatupad ng programa: Mga kondisyon ng tauhan - advanced na pagsasanay ng mga guro sa pamamagitan ng fiction at tanyag na literatura sa agham, - paglahok ng mga espesyalista mula sa mga institusyong pang-edukasyon sa preschool (tagapagturo, direktor ng musika) Pag-unlad logistik base - mga visual aid (mga poster sa kaligtasan ng buhay, mga larawan at mga painting, fiction) - kapaligiran sa pag-unlad: Board games; mga pag-uusap sa mga paksa: "Anong mga bagay ang hindi dapat gamitin?"; impormasyon para sa mga magulang “Ang hindi dapat dalhin sa kindergarten"; paglikha ng mga poster: "Mag-ingat, masasamang hayop!", disenyo ng herbarium " Mga halamang gamot"; mga eksibisyon: mga guhit at sining sa mga paksa, pagsasagawa ng mga pagsasanay sa mga bata sa paksang "Ang tao at ang kanyang paraan ng pamumuhay." Pagpapakilala sa mga bata sa mga bagay panlipunang globo- Kagawaran ng Bumbero, - Ambulansya, - Bahaging medikal.





Nag-aaral mga teoretikal na pundasyon O.V. Chermashentseva "Mga Batayan ng ligtas na pag-uugali ng mga batang preschool"; G.I.Kulik, N.N.Sergienko "Paaralan malusog na tao" ; N. Nikitina "Mga Panuntunan ng isang maliit na pedestrian". - Pagpapatupad ng mga aktibidad sa programa. - magkasanib na aktibidad sa mga bata; - -trabaho kasama ang mga magulang; - pakikipag-ugnayan sa pagitan ng guro at mga espesyalista sa pre-school (musika at mga manggagawang medikal, mga tagapagturo). Paglalahat at mga resulta. - - pagtatanong sa mga bata; - survey ng mga magulang; - - pangkalahatan ng karanasan sa trabaho; - - pakikilahok sa RMO; - - paglahok sa isang panrehiyong seminar. Mga yugto ng pagpapatupad:
























: MGA RESULTA NG PROGRAMA: Nagkakaroon ng kaalaman ang mga bata tungkol sa karaniwang tinatanggap na mga pamantayan ng pag-uugali, kapwa sa kalikasan at sa lipunan. Ang mga bata ay nakakakuha ng kaalaman tungkol sa karaniwang tinatanggap na mga pamantayan ng pag-uugali, kapwa sa kalikasan at sa lipunan. Natututo ang mga bata hindi lamang ang mga pangunahing alituntunin ng personal na kaligtasan, ngunit binabalangkas din ang mga ito at ipaliwanag ang pangangailangan para sa kanilang aplikasyon matinding sitwasyon. Natutunan ng mga bata hindi lamang ang mga pangunahing alituntunin ng personal na kaligtasan, ngunit binabalangkas din ang mga ito at ipaliwanag ang pangangailangan para sa kanilang aplikasyon sa matinding mga sitwasyon. Ang programa ay hinihiling ng mga bata, magulang at guro. Ang programa ay hinihiling ng mga bata, magulang at guro.


Ginamit ang panitikan: "Mga Batayan ng ligtas na pag-uugali ng mga batang preschool", O.V. Chermashentseva, Volgograd, 2008; "Mga pangunahing kaalaman sa ligtas na pag-uugali ng mga batang preschool", O.V. Chermashentseva, Volgograd, 2008; "Paaralan ng isang malusog na tao" Programa para sa mga institusyong pang-edukasyon sa preschool, G.I. Kulik, N.N. Sergienko, M., 2006; "Paaralan ng isang malusog na tao" Programa para sa mga institusyong pang-edukasyon sa preschool, G.I. Kulik, N.N. Sergienko, M., 2006; "Mga Panuntunan ng isang maliit na pedestrian", N. Nikitina, Rostov-on-Don, 2006;. "Mga Panuntunan ng isang maliit na pedestrian", N. Nikitina, Rostov-on-Don, 2006;. "Ang aming kaibigan ang ilaw ng trapiko" Mga Panuntunan para sa pagbibisikleta, M. Druzhinina, M., 2007; "Ang aming kaibigan ang ilaw ng trapiko" Mga Panuntunan para sa pagbibisikleta, M. Druzhinina, M., 2007; "Ang aming kaibigan ang ilaw ng trapiko" Mga tuntunin ng pag-uugali sa kalye, M. Druzhinina, M., 2007; "Ang aming kaibigan ang ilaw ng trapiko" Mga tuntunin ng pag-uugali sa kalye, M. Druzhinina, M., 2007;

Valentina Nikulina
Pedagogical council sa paksang "Kaligtasan sa buhay ng bata edad preschool»

Konseho ng mga guro sa paksa

« Kaligtasan sa buhay ng isang preschool na bata»

Badyet ng munisipyo preschool institusyong pang-edukasyon

"Kindergarten No. 8"

Senior guro6 Nikulina Valentina Ivanovna

Target: pagpapabuti ng propesyonal na kakayahan ng mga guro at pagtaas ng kanilang mga kasanayan sa pedagogical.

Mga gawain:

1. Teoretikal na patunayan ang pagbuo.

2. Tukuyin ang nilalaman ng gawain mga guro sa preschool sa pagbuo kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool.

3. Gumawa ng desisyon batay sa mga resulta ng pedagogical council.

Plano ng trabaho:

kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool:

3. Mensahe ng guro kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool»

4. Pagtatanghal ng mga sulok seguridad sa mga pangkat.

5. Laro - pagsasanay " Kaligtasan ng bata

7. Pagbubuod.

Panimulang gawain:

1. Pag-aaral ng metodolohikal na panitikan.

2. Ang mga guro ay dapat maghanda ng mga ulat sa mga paksa.

3. Dapat maghanda ang mga guro ng mga presentasyon sa sulok seguridad

1. Pagbibigay-katwiran ng kaugnayan, komunikasyon ng plano sa trabaho.

Ang problema ng proteksyon mula sa mga panganib ay lumitaw kasabay ng paglitaw ng tao sa lupa. Maraming rules binuo ang seguridad nang sinubukan ng mga tao na protektahan ang kanilang sarili mula sa mga ligaw na hayop at likas na phenomena. Ang mga kondisyon ay nagbago sa paglipas ng panahon buhay ng tao, nagbago din ang mga tuntunin. Ngayon sila ay nauugnay sa mabigat na trapiko sa mga lansangan ng lungsod, isang binuo na network ng komunikasyon, at malaking pulutong ng mga tao.

Kaligtasan ng buhay ang tao ay isang seryosong problema ng ating panahon. Formula sabi ng security: asahan ang panganib, iwasan kung maaari; kumilos kung kinakailangan. Para sa mga bata ito ay tumutula mga tula:

Dapat nating makita, mahulaan, isaalang-alang.

Kung maaari, iwasan ang lahat

At kung kinakailangan, tumawag para sa tulong.

U mga preschooler Kadalasan mayroong hindi magandang pag-unlad ng mga kasanayan at kakayahan upang pag-aralan ang sitwasyon at mahulaan ang mga kahihinatnan ng kanilang mga aksyon. Kaya, mayroong pangangailangan na protektahan ang mga bata mula sa mga panganib, nang hindi pinipigilan ang kanilang likas na pagkamausisa, pagiging bukas at pagtitiwala sa mundo, nang hindi sila tinatakot at inihahanda para sa isang ganap na buhay. buhay. Sa pagsasaalang-alang na ito, kinakailangan upang maghanap para sa mga kondisyon ng pedagogical para sa pagtiyak ng panlipunan kaligtasan ng bata.

2. Pag-unlad ng mga metodolohikal na pundasyon para sa pagbuo kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool(pangkatang gawain at kolektibong talakayan):

Kailangan bang lutasin ang mga problemang ito?

Magbigay ng pang-edukasyon at pang-edukasyon na impluwensya sa mga bata sa mga aktibidad na pang-edukasyon at sa mga libreng aktibidad;

Ayusin ang mga sitwasyon ng problema at paglalaro na nagsisiguro ng pakikipag-ugnayan sa pag-unlad sa pagitan ng mga bata;

Lumikha ng isang umuunlad na kapaligiran ng paksa-laro na naghihikayat sa paggamit ng mga pamilyar na panuntunan sa independyente at magkasanib na aktibidad matatanda na may mga bata.

Una, kinakailangang i-highlight ang mga alituntunin ng pag-uugali na dapat mahigpit na sundin ng mga bata, dahil ang kanilang kalusugan at kaligtasan. Ang mga patakarang ito ay dapat ipaliwanag nang detalyado sa mga bata at pagkatapos ay subaybayan para sa kanilang pagpapatupad.

Pero kaligtasan– ito ay hindi lamang ang kabuuan ng nakuhang kaalaman, ngunit ang kakayahang kumilos nang tama sa iba't ibang sitwasyon. Bilang karagdagan, ang mga bata ay maaaring matagpuan ang kanilang mga sarili sa hindi mahuhulaan na mga sitwasyon sa kalye o sa bahay, kaya ang pangunahing gawain ng mga matatanda ay hikayatin ang kanilang pag-unlad ng kalayaan at responsibilidad.

« Kaligtasan» naroroon sa kagyat mga aktibidad na pang-edukasyon. Ngunit 1 minuto o 5 minuto sa isang araw ang inilalaan para dito. Samakatuwid, mas kapaki-pakinabang na isagawa ang GCD ayon seguridad Minsan sa isang buwan para sa 20 minuto sa anyo ng mga pag-uusap, pagbabasa kathang-isip, mga obserbasyon, mga praktikal na aktibidad, mga laro sa sitwasyon, mga larong didaktiko, pagsusuri ng mga larawan ng balangkas at paksa.

Kapag nagtatrabaho sa pagbuo kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool ay isinasama ang mga sumusunod na uri mga aktibidad (pangkatang gawain at kolektibong talakayan)

3. Mensahe ng guro: "Upang matukoy ang nilalaman ng mga aktibidad ng mga guro sa preschool sa pagbuo kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool»

4. Pagtatanghal ng mga sulok seguridad sa mga pangkat.

5. Ipinagpatuloy laro ng konseho ng pagtuturo - pagsasanay« Kaligtasan ng bata sa mga mapanganib at emergency na sitwasyon"

Upang ang mga elemento ay hindi biglang maabutan,

Hindi biglaan ang gulo

Dapat tayong gumawa ng mga hakbang tulad ng

Upang ang isang pagtanggi ay laging handa para sa kanya!

Maghanap ng mga solusyon upang manalo,

Hindi ka maaaring umatras mula sa problema,

Matatanggap mo ang aming kaalaman

At alam kung paano gamitin ang mga ito!

Ehersisyo 1. "Ang fairy tale ay isang kasinungalingan, ngunit mayroong isang pahiwatig dito"

Sino ang maaaring magpangalan ng higit pang mga fairy tale kung saan nilalabag ang mga batayan? kaligtasan ng buhay humantong sa malungkot na kahihinatnan. Ipaliwanag kung bakit?

Gawain 2.

1. Para sa bata nakakuha ng isa pang pagbabakuna. Anong uri ng nakuhang kaligtasan sa sakit ang nakuha niya - natural o artipisyal? (artipisyal)

2. Aling organ katawan ng tao pinakamalaki? (katad)

3. Ano ang tumutukoy sa mga postural disorder - scoliosis o flat feet? (pareho)

4. Ang isang may sapat na gulang ay may 206 na buto. U more or less anak? (300)

5. Hammer, incus, stirrup - saan ito matatagpuan? (sa gitnang tainga)

6. Bakit kailangan mo ng wisdom tooth? (hindi na kailangan, vestigial organ, huling lalabas, unang masisira)

7. Ano ang dapat itago sa first aid kit ng iyong grupo? (bandage, malagkit na plaster, makikinang na berde, yodo, Naka-activate na carbon, ammonia, cotton wool)

Gawain 3

8. Seksyon « Bata at ibang tao» : Sinasabi sa mga bata na ang hitsura ng isang tao ay hindi palaging tumutugma sa kanyang pagkatao. Iniisip ng mga bata na ang mga tao lamang na may hindi kanais-nais na hitsura ang mapanganib, at ang magagandang damit at kaakit-akit na mga tao ay hindi nagdudulot ng panganib. Ngunit hindi ito palaging totoo. Anong halimbawa mula sa isang fairy tale ang maibibigay mo? (Cinderella)

9. "Kalusugan baby» : Ibinibigay namin ang konseptong ito sa mga bata, na nagpapaliwanag na kung wala ito ang isang tao ay hindi maaaring maging malusog at malakas. Ano ito? (bitamina)

10. « Bata at kalikasan» : Anong klaseng kabute ito? (bilious)

11. Aling seksyon ng programa? kasama sa kaligtasan ang kaligtasan sa sunog? (Bata sa bahay)

12. « Bata sa mga lansangan ng lungsod» - Paano maayos na tumawid sa daanan kasama ang isang grupo ng mga bata?

13. "Emosyonal na kagalingan baby» : kasama sa pag-aaral ng paksang ito

bukod sa paglikha kanais-nais na kapaligiran sa isang grupo, nagpapaliwanag ng mga takot

baby din ang solusyon sa mga ito mga sitwasyon ng problema. Para sa mga bata ito ay isang napakahirap na sitwasyon, ang huling paraan kung saan nakikita nila ay isang away. Ano ito? (salungatan)

Mga gawain sa pagpapaunlad ng mga kasanayan ligtas Ang pag-uugali sa mga bata ay dapat magsimula sa pagtukoy sa antas ng kanilang kaalaman at interes. Dalawang beses sa isang taon kinakailangan na magsagawa ng diagnostic na gawain upang matukoy ang antas pag-unlad ng kognitibo Para sa bawat bata, batay sa mga resulta nito, ang karagdagang indibidwal na gawain ay binalak.

Gumamit ng iba't ibang pamamaraan mga pamamaraan:

1. Ito ay ipinapayong maglaro ng iba mga sitwasyon: anak sa bahay mag-isa; ang bata ay nasa bahay kasama ang mga kaibigan, kapatid na lalaki, babae; bata kasama ang mga matatanda, atbp.

2. Pag-aralan ang literatura sa kaligtasan ng bata.

Ang pagbabasa ay mahalaga gawa ng sining, namely fairy tales. Ang mga fairy tales ay isang aklat-aralin kung saan maliit na tao nagsisimulang matutong mamuhay. Mga nilalaman ng mga engkanto - mahalaga karanasan ng maraming henerasyon. Sa mga fairy tales pareho tayo ng aral seguridad na dapat master ng ating mga anak. Nakikinig at "nagtatalakay" kasama ka kwentong bayan, habang nilalaro ang mga ito, madaling matutunan ng sanggol ang ilang bagong sitwasyon o problema na kailangang harapin ng lumalaking tao sa totoong buhay. buhay.

3. Bigyang-pansin ang mga ilustrasyon.

Ang mga bata ay may matalinghagang memorya. Pag-iisip ng bata "Hedging ang kanyang mga taya" Ang nakita ng sanggol ay mananatili sa harap ng kanyang mga mata.

4. Magtanong.

Kung bata Bagama't hindi siya makapagsalita (o mahina pa rin magsalita, maiintindihan ka pa rin niya. Ang punto ng tanong ay hindi man lang makakuha ng

tamang sagot. Ang tanong ay nagbibigay-diin sa pangunahing bagay at nagpapaisip sa iyo. At ikaw (kami) Ito talaga ang kailangan.

Hikayatin ang iyong anak na magtanong sa iyo (gayunpaman, magagawa nila ito nang walang anumang problema, ang pangunahing bagay dito ay hindi lumihis sa paksa).

Mag-react ng emosyonal. Ang mga maliliit na bata ay nakakapagtanong at nakasagot gamit ang mga kilos, tunog, at kilos. Emosyonal ang reaksyon nila, at kung ano ang isinasabuhay sa pamamagitan ng mga emosyon ay nananatiling mas malalim sa atin.

5. Maglakad.

Maglakad perpektong oras para makausap anak tungkol sa kanyang kaligtasan. Siyempre, ang mga bata na 5-7 taong gulang, bilang panuntunan, ay nahihirapang madama "hubad" payo kung paano kumilos sa isang mapanganib na sitwasyon o kung paano ito maiiwasan. Ngunit kung ihaharap natin ang mga ito, wika nga, "may pagbubuklod" sa mga partikular na pangyayari...

6. Ang laro ay napaka mahalagang punto V buhay ng maliliit na bata.

Sa pamamagitan ng paglalaro ay natututo sila tungkol sa mundo at nasanay dito. Kaya sabay nating laruin ang kwento - Pagsasadula, mga larong didactic para sa pagbuo ng mga proseso ng nagbibigay-malay sa mga bata.

Kung nalaman mo na bata ginawa ang tama sa mahirap na mga pangyayari, dapat mo siyang purihin. Makakatulong ito sa kanya na maging mas tiwala sa hinaharap. Kung bata kumilos nang mali, hindi na kailangang pagalitan siya - mahinahon na ipaliwanag ang pagkakamali na ginawa mo at sabihin ang tungkol sa mga posibleng kahihinatnan.

Ang trabaho sa mga bata ay dapat na isagawa nang sistematiko. Edukasyon ligtas ang pag-uugali ay trabaho sa loob ng maraming taon. Wala kang makakamit dito sa isa o dalawang pag-uusap.

Target « ligtas» edukasyon - itanim tiwala ng bata sa kanya

mga posibilidad, ay na kung siya ay mahigpit na sumunod sa tiyak

rules of conduct, hindi siya papasukin mapanganib na sitwasyon, at kung mangyari ito, hahanap siya ng paraan para makaalis dito.

Bawat kasanayan ligtas unti-unting nabuo ang pag-uugali. Suriin kung naiintindihan mo baby ang sinabi mo. Alamin kung ano ang lumalabas na hindi malinaw. Nabigyang-diin na ang pagsunod sa mga patakaran seguridad dapat dalhin sa automaticity. Pagkatapos lamang ito ay ginagarantiyahan kaligtasan ng bata.

6. Paggawa ng desisyon batay sa mga resulta ng pedagogical council.

1. Lumikha grupong nagtatrabaho upang bumuo ng mga rekomendasyon para sa pakikipagtulungan sa mga magulang.

2. Gumawa ng gumaganang aklatan para sa mga magulang sa edukasyon kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool.

3. Para sa layunin ng propesyonal na kakayahan ng mga guro, magsagawa ng serye ng mga konsultasyon, seminar, at pagsasanay.

7. Pagbubuod konseho ng mga guro.

Kaya, maaari nating tapusin na upang maisagawa ang GCD ayon sa "Mga Pangunahing Kaalaman" kaligtasan ng buhay ng mga batang preschool", maaari kang gumamit ng iba't ibang pamamaraan mga pamamaraan:

Mga eksperimento,

Mga pagsasanay,

Visibility,

Mga kwento mula sa buhay,

Mga gawa ng sining,

Pagguhit sa iba't ibang paksa.

Kailangang malaman ng lahat ang mga alituntunin ng pag-uugali sa matinding mga sitwasyon at matutong gumawa ng mga desisyon nang nakapag-iisa at pagkatapos ay walang problemang mangyayari.

Ngunit dapat nating tandaan na ang pangunahing bagay ay ang personal na halimbawa ng mga magulang, tagapagturo at mga nasa hustong gulang lamang.

PAGKAIN
PAGLALASON

Pagkalason sa pagkain

PAGKALASON SA PAGKAIN
Ang food poisoning ay tumutukoy sa mga sakit ng tao na
na ipinadala pangunahin sa pamamagitan ng pagkain. Ang pangunahing dahilan para sa kanila
Ang mga pangyayari ay ang pagkonsumo ng mga pagkaing may nakakapinsala
sa pamamagitan ng pagkilos o bilang resulta ng pagbuo ng mga nakakapinsalang mikroorganismo sa kanila, o
dahil sa nilalaman ng iba't ibang nakakalason na sangkap doon. Sa karamihan
Ang mga kaso ng mga sakit na ito ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang maikling panahon ng pagpapapisa ng itlog
at isang mabilis na kurso na may malinaw na pamamayani ng mga sintomas matinding pagkalason.

Pagkalason sa pagkain

PAGKALASON SA PAGKAIN
Pagkalason sa pagkain - talamak (bihirang talamak)
hindi nakakahawa
mga sakit na nagmumula sa pagkain,
massively seeded
ilang uri ng microorganisms o naglalaman
nakakalason sa
organismo ng isang sangkap ng microbial o non-microbial na kalikasan.

Mga grupo ng pagkalason sa pagkain

MGA GRUPO NG PAGKAKALASON SA PAGKAIN
Ang pangkat ng pagkalason sa pagkain ay hindi kasama ang mga sakit
bunga ng pagpasok sa katawan
labis na dami ng nutrients na dulot ng
sadyang pagpapapasok ng anumang lason sa pagkain
o para sa layunin ng pagpapakamatay o pagpatay:
na nagmumula bilang isang resulta ng pagkalasing sa alkohol;
pagkalason na dulot ng pagkakamali
paggamit ng anumang nakakalason na sangkap sa pang-araw-araw na buhay
mga sangkap sa halip na pagkain, pati na rin ang mga sakit,
umuunlad bilang isang resulta mga allergy sa Pagkain.

Pagkalason sa pagkain

PAGKALASON SA PAGKAIN
Ang pagkalason sa pagkain ay kadalasang nangyayari bigla,
madalas na nakakakuha ng isang makabuluhang contingent ng mga tao, at, bilang
Bilang isang patakaran, mabilis silang kumupas. Kasabay nito
tumutok sa lugar ng serbisyo
tiyak na negosyo ng pagkain. Biglaan
ang paglitaw ng mga sakit na ito, ang kanilang pagkakasabay,
Ang matalim at nakababahala na mga sintomas ay nauugnay sa pagkain
pagkalason sa mga aksidente at hindi inaasahan
mga sakuna. Ito ay humahantong sa ilang mga tampok
mga medikal na hakbang, na kinabibilangan ng
pagpapakilos Medikal na pangangalaga para sa serbisyo
isang malaking bilang ng mga biktima, kung kinakailangan
mabilis na masuri ang sanhi ng pagsiklab at kumuha ng apurahan
mga hakbang upang maalis ito.

Mga klasipikasyon ng mga pagkalason

MGA KLASIFIKASYON NG MGA PAGLALASON
Upang ma-systematize ang food poisoning, isang bilang ng
mga klasipikasyon, kung saan ang pinakabatay at kumpleto ay
pag-uuri na iminungkahi ni K.S Petrovsky, ayon sa kung saan ang lahat
isinasaalang-alang mga kondisyon ng pathological ay nahahati sa tatlo
pangunahing grupo, lalo na:
1)pagkalason sa pagkain kalikasan ng mikrobyo. Sa turn, ang una
kasama ang toxification, toxicosis at mixed poisoning
etiology.
2) likas na hindi mikrobyo. May kasamang talamak na talamak
non-microbial poisoning.
3) hindi kilalang etiology.

Pagkalason sa pagkain ng non-microbial etiology

NON-MICROBIAL FOOD POISONING
ETIOLOHIYA
Pagkalason sa pagkain ng non-microbial etiology - pagkalason
dulot ng produktong pagkain gulay at
ng pinagmulan ng hayop na naglalaman ng mga nakakalason na sangkap
non-microbial poisoning ng mga nakakalason na halaman.
Kabilang sa grupong ito ng food poisoning, ang pinakakaraniwan
Ang pagkalason sa kabute ay sinusunod.

Pagkalason sa pagkain na hindi mikrobyo ang pinagmulan

NON-MICROBIAL FOOD POISONING
PINAGMULAN

Pagkalason sa kabute

PAGLALASON NG KABUBUTAN
Ang lahat ng pagkalason sa kabute ay nailalarawan sa pamamagitan ng
seasonality at maliit na dami
nasugatan. Karamihan sa mga karaniwang pagkalason
sanhi ng fungi tulad ng tahi, maputla
toadstool, false brick-red honey fungus,
panther fly agaric.

Mga tahi

TAHI

Mga tahi

TAHI
Ang mga tahi ay napagkakamalang nakakain na kabute
morels. Ang mga linya ay inuri bilang may kondisyon na nakakain
mga kabute Nagdudulot lamang sila ng pagkalason kapag pinirito.
form at ganap na hindi nakakapinsala pagkatapos kumulo
sa loob ng 15 minuto. Ang kanilang decoction ay lason at dapat
pag-alis, dahil naglalaman ito ng Helwellic acid
acid na mayroon nakakalason na epekto sa
hematopoietic na organo at atay. Incubation
panahon 8-10 oras. Ang pasyente ay nakakaranas ng pagsusuka at sakit
sa tiyan, kung minsan ay nagkakaroon ng pagtatae
paninilaw ng balat. Ang pagbawi ay nangyayari sa mga banayad na kaso
sa ika-3-4 na araw. Sa mga malubhang kaso, maaari itong maging nakamamatay
kinalabasan (30%).

cap ng kamatayan

DEATH CAP

cap ng kamatayan

DEATH CAP
Ang toadstool ay mayroon ding mga nakakalason na katangian,
ito ay medyo kahawig ng isang champignon. Ang toxic nito
ang sangkap (amanitin) ay napaka-lumalaban sa init. Hindi
nagiging decoction, hindi nawawala kapag natuyo at hindi
ay nawasak digestive enzymes. Pagkalason
humahantong sa matinding pinsala sa atay (mataba
pagkabulok), pagdurugo sa mga panloob na organo at
sa karamihan ng mga kaso ay humahantong sa kamatayan. Kahit na
maaaring maging sanhi ng isang maliit na piraso ng toadstool
pagkalason.

Brick-red false honey fungus

BRICK-RED FALSE HUMIACHAYA
Ang brick-red false honey fungus ay naglalaman ng
mga sangkap na parang alkitran na nagdudulot ng malakas
mucosal irritation digestive tract kung ano ang nagsisilbi
isang balakid sa kanilang pagkonsumo bilang pagkain nang walang karagdagang
pagpoproseso.

Panther fly agaric

AMANISH PANTHER
Ang panther fly agaric ay naglalaman ng alkaloid muscarine ("muska" -
sa Griyego "lumipad"). Ang alkaloid na ito ay lubhang mapanganib. Ito ay pinaniniwalaan na
ang nakamamatay na dosis nito ay nakapaloob sa 3-4 fly agaric mushroom.

Pagkalason ng mga nakakalason na halaman

PAGLALASON NG MGA HALAMAN NA MAKALASON
Ang pagkalason ng mga nakalalasong halaman ay maaaring mangyari kapag
maling paggamit ng mga ito sa halip na nakakain. Dahilan
ang pagkalason ay maaaring makamandag na wekh, hemlock, aso
perehil, wolfberry, elderberry, belladonna, buto
henbane at iba pang ligaw at nilinang na halaman.

Wekh

VEH
Ang Vekh ay isa sa mga pinaka-mapanganib. Ang rhizome nito ay lalong nakakalason.
Mga apatnapung minuto pagkatapos kainin ng isang tao ang rhizome ng milestone, mayroon na siya
lumilitaw ang pananakit ng tiyan, pagduduwal, at pagtatae. Nangyayari at nagsisimula ang pagkahimatay
paggiling ng mga ngipin (dahil sa mga seizure masticatory na kalamnan), lumilitaw ang bula sa paligid
bibig (minsan may dugo, dahil madalas makagat ang dila). Kung hindi tinanggap
mga kagyat na hakbang, ang kamatayan ay maaaring mangyari sa loob ng 2-3 oras. Ang pangunahing aksyon
simula ng milestone – nakaka-excite ang cicutoxin mga sentro ng ugat, nagiging sanhi ng mga kombulsyon,
paralisis ng paghinga.

Henbane

HENBANE
Ang Henbane ay isang karaniwang damo na tumutubo sa mga kalsada, sa mga hardin ng gulay, sa
bakanteng lote. Ang mga sintomas ng pagkalason ay mabilis na nangyayari: pagkatapos ng 15 minuto
pagkalito, matinding pagkabalisa, visual
mga guni-guni. Ang biktima ay nakakaranas ng iba't ibang bangungot sa katotohanan, at siya
V matinding takot nagmamadali sa paghahanap ng kaligtasan.

Belladonna

BELADONA
Ang Belladonna (belladonna) ay ang aktibong prinsipyo ng alkaloid,
kung saan ang atropine at scopolamine ay napag-aralan nang mabuti. Para sa
Ang mga ito ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang epekto sa mga sentro ng motor ng utak
utak

Hemlock

hemlock
Hemlock - katulad ng perehil at parsnips, ngunit mayroon
masamang amoy ng daga. Maaaring mangyari ang pagkalason
kapag kinain ng isang ibon na tumusok sa makamandag na halamang ito.

Basto ng ibon

BIRD BOOK
Ang mga bird bast berries ay naglalaman ng daphnin glucoside at resin
mesernn. Ang limang berry ay maaaring nakamamatay sa isang bata.
Kahit na mula sa pagpindot sa bark sa iyong mga kamay posible
ang hitsura ng mga paltos.

Mga dumi ng mga buto ng damo

MGA DUMI NG MGA BUONG DAMO
Isang paghahalo ng mga buto ng damo (heliotrope
prolapsed, trichodesma gray,
nakalalasing na ipa, atbp.) sa butil na may
maging sanhi ng matinding talamak na pagkalason.
Pag-iwas sa toxicosis ng damo
ay binubuo ng pagpapalaya ng butil mula sa mga buto
mga damo.

Pagkalason sa ilang mga nakakain na pagkain na bahagyang nakakuha ng mga nakakalason na katangian

PAGLALASON NG ILANG EDITABLE FOODS
MGA PRODUKTO NG PAGKAIN, BAHAGI
NAKUHA NA MGA TOXIC PROPERTIES
Kasama sa pangkat na ito ang pagkalason sa pagkain,
sanhi ng potato solanine, beans
beans, mapait na bato butil ng prutas
prutas at beech nuts.

Solanin

SOLANIN

Solanin

SOLANIN
Ang solanine ay kasama sa patatas sa halagang humigit-kumulang 11 mg%; higit pa
ang kabuuang nilalaman nito sa alisan ng balat ay 30-64 mg%. Ang nilalaman ng solanine ay maaaring
pagtaas sa panahon ng pagtubo at pagtatanim (420 – 730 mg%)
patatas. Ang solanine ay katulad sa mga katangian sa glycosides at kabilang sa
hemolytic poisons, ibig sabihin, sinisira nito ang mga pulang selula ng dugo. Para sa
Sa mga tao, ang nakakalason na dosis ng solanine na maaaring magdulot ng pagkalason ay 200–400 mg%. Patatas na naglalaman ng mas mataas na halaga
solanine, ay may mapait na lasa, at kapag natupok ito ay nagiging sanhi
scratching sensation sa fauces. Ang pagkalason ay sinamahan
menor de edad na kaguluhan gastrointestinal tract. Para sa
upang maiwasan ang akumulasyon ng solanine, ang mga patatas ay nakaimbak sa madilim
mga silid sa temperatura na 1 – 2 °C. Patatas na may greening in
huwag kumain ng pagkain.

Fazin

FAZIN
Ang Phasin ay isang nakakalason na sangkap na matatagpuan sa hilaw na beans.
Ang pagkalason sa pagkain ay nangyayari kapag kumakain ng beans
harina at concentrates ng pagkain. Ang pagkalason ay tila mahina
sintomas ng sakit sa bituka. Pangunahing hakbang sa pag-iwas
pagkalason sa phasin - pagsunod sa teknolohiya ng paghahanda
bean concentrate, na mapagkakatiwalaang tinitiyak ang hindi aktibo
phasina.

Fagin

FAGIN
Ang pagkalason na dulot ng hilaw na beech nuts ay posible, kabilang ang
na naglalaman ng fagin. Ang pagkalason ay nagpapakita ng sarili bilang masama
kalusugan, pananakit ng ulo, pagduduwal at sakit sa bituka.
Ang mga mani ay neutralisado sa pamamagitan ng heat treatment sa temperatura na 120
– 130 ̊С sa loob ng 30 minuto.

Amygdalin

AMYGDALIN
Ang ilang mga halaman, ang kanilang mga prutas at buto ay naglalaman
mga sangkap na may nakakalason na katangian. Oo, bitter
Ang mga almendras at mga butil ng prutas na bato ay naglalaman ng isang glycoside
amygdalin, kapag nasira, ang hydrocyanic acid ay inilabas
acid. Ang amygdalin ay matatagpuan sa mapait na mga almendras
kalidad 2 - 8%, sa mga butil ng aprikot - 8%, mga milokoton
– 2 – 3%, alisan ng tubig – 0.96%; kapag nasira, nabubuo
5.6% hydrocyanic acid. Banayad na pagkalason
sinamahan ng sakit ng ulo, pagduduwal; para malubha
anyo ng pagkalason, cyanosis, convulsions, pagkawala ng
ang kamalayan at kamatayan ay posible.

Pagkalason ng mga lason na panloob na organo at tisyu ng isda at hayop

PAGLALASON NG MGA POISONOS
INTERNAL ORGANS AT
TISSUE NG ISDA AT HAYOP
Ang mga itlog at gatas ng ilang isda ay nagiging lason sa panahon ng pangingitlog.
ari-arian. May mga kilalang kaso ng pagkalason ng isda ng marinka, na matatagpuan sa
anyong tubig Gitnang Asya(lawa ng Bolkhash at Issyk-Kul, ilog ng Amur-Darya,
Dagat Aral, atbp.). Sa panahon ng pangingitlog, ang barbel caviar at milt ay nakakalason,
pufferfish, kogak, Svan khramuli, burbot, pike, perch at mackerel, pati na rin ang
Tench atay Pagkatapos tanggalin lamang loob ang isdang ito ay maaaring gamitin sa
mga layunin ng pagkain. Sa mga lamprey, ang lason na sangkap ay matatagpuan sa uhog, na
ginawa ng mga glandula ng balat; isda na walang mucus
nakakain.
May mga kilalang kaso ng pagkalason ng mga tahong, na nakakakuha ng mga nakakalason na katangian.
V panahon ng tag-init bilang resulta ng pagpapakain sa mga protozoan microorganism. Sa layunin ng
Upang maiwasan ang pagkalason, ang pangingisda ng tahong ay ititigil sa gabi kapag
manipestasyon ng pulang kulay ng dagat o miscence.

Pagkalason sa isda

PAGLALASON NG ISDA

Pufferfish (fugu)

Blowfish (Fugu)

Pufferfish (fugu)

Blowfish (Fugu)
Ang isda ng fugu ay naglalaman ng nakamamatay na dosis tetrodotoxin sa
mga panloob na organo, pangunahin sa atay at caviar, pantog ng apdo
at balat. Ang atay at caviar ng isda ng fugu ay hindi dapat kainin.
sa pangkalahatan, ang natitirang bahagi ng katawan - pagkatapos ng maingat na espesyal
pagpoproseso. Ang lason ay nababaligtad (maaaring ma-metabolize) na mga bloke
mga channel ng sodium ng lamad mga selula ng nerbiyos at paralisado ang mga kalamnan
at nagiging sanhi ng paghinto sa paghinga. Sa kabila ng paglilisensya
gawain ng mga chef na naghahanda ng fugu, isang tiyak na halaga ng trabaho bawat taon
namamatay ang mga taong kumakain ng maling pagkahanda
pagkalason Sa kasalukuyan ay walang antidote
ang tanging paraan upang mailigtas ang isang taong nalason
binubuo ng artipisyal na pagpapanatili ng paggana ng respiratory at
sistema ng sirkulasyon hanggang sa matapos ang epekto ng lason.

tahong

MGA TAhong

tahong

MGA TAhong
Ang tahong ay isang delicacy para sa maraming tao.
maaaring lutuin iba't ibang paraan. Una
Ang mga kaso ng pagkalason ng tahong ay lumitaw noong 1995, gayunpaman
Ang pathogen ay hindi pa natagpuan hanggang ngayon. Kamakailan lang
natukoy ng mga siyentipiko ang dahilan. "Dinoflagelatten Azadinum
spinosum" ay isang uri ng maliliit na algae na
gumawa ng poison azaspiracid, na kumikilos sa nervous system
system at nananatili pagkatapos ng pagsala ng pagkain
tahong sa kanilang mga shell. Kung ang isang tao ay kumakain ng ganyan
tahong, pagkatapos ay pumasok ang lason sa katawan at nagiging sanhi ng ganoon
sintomas ng pagkalason tulad ng paralisis, pagduduwal at pagsusuka. Naka-on
Sa kasalukuyan, sinisiyasat ng mga siyentipiko ang sanhi ng produksyon
mga lason ng mga algae na ito at mga paraan ng pag-iwas
pagkalason ng mga tahong sa mga sakahan.

Tuna

TUNA

Tuna

TUNA
Pagkalason o kamatayan mula sa
kumakain ng skipjack tuna, o
skipjack. Ngunit sa ibang mga kaso ang isang tao
Mahinahon kong kinain ang laman nito at hindi nalason. Malamang
Ang skipjack tuna ay nakakain lamang sa VERY
sariwa. O posible bang magkahiwalay iyon
ang isda ay kumakain lamang ng ilang mga organismo,
na nakamamatay sa mga tao - kahit na tila
ang kanilang menu ay limitado sa malapit sa ibabaw
isda, pusit at crustacean.

Pagkalason sa pagkain

PAGKALASON SA PAGKAIN
Ang ilang mga glandula ay mayroon ding mga nakakalason na katangian.
panloob na pagtatago (adrenal glands at thyroid gland)
malaki baka. Pagkain ng mga glandula na ito
maaaring magdulot ng malubhang gastrointestinal disorder
tract.

Pagkalason ng damo

PAGLALASON NG DAMO
Ang harina na ginawa mula sa mahinang pinong butil ay maaaring maglaman ng mga nakakalason na dumi.
cockle, sophora (bitterweed), heliotrope pubescent, trichodesma hoary, atbp.
Ang mga kaso ng pagkalason ng mga nakakalason na dumi ay napakabihirang.
Ang nilalaman ng ilang mga impurities sa harina ay standardized: cockle - hindi hihigit sa 0.1%,
Sophora – 0.04%.
Nilalaman ng ilang mga dumi, tulad ng mga buto ng heliotrope, sa butil
hindi pinapayagan ang mga pananim na pagkain.
Ang mga hakbang upang maiwasan ang pagkalason ng mga dumi ng damo ay nabawasan sa pagtaas
agroteknikal na pagsasaka at masusing paglilinis ng butil mula sa mga dumi.

Pagkalason sa pagkain na may mga nakakalason na dumi

PAGKALASON SA PAGKAIN,
PAGKAKAROON NG MGA LALASON NA DUMI
Maaaring nauugnay ang mga ito sa pagtaas
nilalaman sa mga produkto mga additives ng pagkain At
mga impurities na inilipat sa mga produkto mula sa
kagamitan, imbentaryo, lalagyan, packaging
mga materyales, pati na rin ang mga dumi na nahuli
mga produkto mula sa kapaligiran.

Nitrite at nitrates

NITRITES AT NITRATES
Ginagamit bilang food additives sa produksyon
sausage (para sa pag-aayos Kulay pink), Paano
mga preservative sa paggawa ng mga keso at feta cheese. sila
maipon sa mga pananim na gulay at melon dahil sa
paglalagay ng nitrogen at nitrogenous fertilizers. Nitrates
ay binago sa katawan sa mga nitrite, na humahantong sa
pagbuo ng mga problema sa paghinga, sianosis,
kahinaan at iba pang sintomas. Panganib sa pagpasok
Ang mga nitrite sa katawan ng tao ay nauugnay din sa
pagbuo ng nitrosamines, na carcinogenic
aksyon. Ayon sa mga pamantayan sa kalinisan,
ang nilalaman ng nitrite sa mga lutong sausage ay hindi
dapat lumampas sa 50 mg/kg ng produkto.

Mga dumi na lumilipat mula sa materyal ng mga kagamitan, kagamitan, lalagyan, atbp.

MGA DUMI NA NAGLILIPAT MULA SA MATERYAL
COOKWARE, EQUIPMENT, CONTAINERS, ETC.
Kapag gumagamit ng mga kagamitan, kagamitan,
kagamitang hindi nilayon para sa nilalayon nitong layunin o ginawa
mula sa mga materyales na hindi sumusunod
mga kinakailangan sa kalinisan, posible ang paglipat
mga asin sa pagkain mabigat na bakal at iba pa
mga kemikal na sangkap.

nangunguna

LEAD
Posible ang paglunok ng lead kapag ginagamit
glazed pottery, kung ang nilalaman ng lead ay nasa
ang glaze ay lumampas sa mga pinahihintulutang pamantayan (hanggang sa 12%), at
mga kagamitan sa kusina sa lata, kagamitan sa pag-delata
mga lata. Upang maiwasan ang pagkalason para sa tinning iron at
Ang kagamitang panluto ay gumagamit ng lata na may
lead impurity content na higit sa 1%, at para sa tinning
lata ng lata na hindi hihigit sa 0.04%. nilalaman ng asin
Ang tingga sa mga produktong pagkain ay hindi pinapayagan.

sink

ZINC
Ang pagkalason ng zinc ay nangyayari dahil sa hindi wastong paggamit
galvanized cookware. Ang galvanized na ibabaw ng cookware ay pinahiran
isang manipis na layer ng zinc carbonate. Kung nagluluto ka sa ganoong lalagyan o
mag-imbak ng pagkain, lalo na sa kapaligiran ng acidic na reaksyon, pagkatapos ay nasa ilalim ng impluwensya
organic acids, zinc salts pumasa sa pagkain at sanhi
pagkalason. Ang mga zinc salt ay hindi natutunaw sa tubig, kaya galvanized
Ang mga pinggan ay maaaring gamitin upang mag-imbak ng tubig.

tanso

TANSO
Ang mga kagamitan at kagamitang tanso na walang kalahating plato ang maaaring dahilan
pagkalason sa mga asin na tanso. Samakatuwid, ang tanso ay kasalukuyang ginagamit
para sa paggawa ng mga pinggan lamang sa komposisyon ng mga haluang metal. Nilalaman ng tanso sa
ang mga produktong pagkain ay limitado at, ayon sa kalinisan
pamantayan, sa de-latang gatas ay hindi dapat lumampas sa 5 mg/kg, in
isda 0.8; sa mga gulay - 10 mg / kg ng produkto.

Iba pang mga impurities

IBA PANG DUMI
Para sa paggawa ng mga pinggan, lalagyan, bahagi ng makina at
kagamitan, refrigerator, imbentaryo at packaging
pinapayagan na gumamit ng mga polymeric na materyales, barnis,
mga pandikit na inaprubahan lamang ng Ministry of Health
RF, para sa pakikipag-ugnayan sa mga produktong pagkain. Panganib
kumakatawan sa mga additives (stabilizer, antisidants,
mga tina, atbp.) mga lalagyan o packaging.

Mga pestisidyo (nakalalasong kemikal)

PESTICIDES (TOXIC CHEMICALS)
Sa mga produktong pagkain ng parehong halaman at pinagmulan ng hayop
maaaring naglalaman ng mga pestisidyo (nakalalasong kemikal) na ginagamit sa agrikultura
sakahan upang maprotektahan ang mga halaman mula sa mga damo at peste. Sa aming
mahigit 150 pestisidyo ng iba't ibang uri ang inaprubahan para gamitin sa bansa
komposisyon at layunin ng kemikal. Ang kanilang paggamit sa agrikultura
ang sakahan ay patuloy na tumataas at nagbibigay ng malaking pagtaas sa ani
mga pananim na pang-agrikultura. Kasabay nito, ang ilan sa mga pestisidyo
may kakayahang maipon sa lupa, tubig, pagkain at lata
may masamang epekto sa katawan ng tao. espesyal
gamot na may mataas
katatagan sa panlabas na kapaligiran, ang kakayahang maipon sa pamumuhay
mga organismo at pinalabas sa gatas ng hayop. Mga ganoong katangian
Maraming mga pestisidyong organochlorine ang nagtataglay. Tipikal sa kanila
Ang kinatawan ng DDT ay pinagbawalan para sa paggamit mula noong 1970.

Arsenic

ARSENIC
Ang pagkalason ng arsenic ay nangyayari kapag ito ay nakukuha sa pagkain
mga produkto sa kaso ng walang ingat na pag-iimbak ng mga paghahanda ng arsenic o kapag
pagkonsumo ng mga gulay at prutas na ginagamot sa mga pestisidyo,
naglalaman ng arsenic. Mga hakbang upang maiwasan ang pagkalason na ito
ay isang masusing paghuhugas ng mga gulay, prutas at kontrol sa pangangalaga
mga pestisidyo.

Mga radioactive substance

RADIOACTIVE SUBSTANCES
Ang pagkain ay maaaring pagmulan ng pagpasok sa katawan
mga radioactive substance ng tao, parehong natural at
ng artipisyal na pinagmulan. Sa mga organismo ng halaman at hayop
mayroong isang akumulasyon ng mga radioactive substance na lumalampas sa antas
pagpapanatili sa kanila sa kapaligiran. Pangunahing food chain
ay: halaman - tao, halaman - hayop - karne - tao,
tubig - hydrobionts - tao. Teknolohikal na pagproseso ng pagkain
hilaw na materyales at culinary processing ng mga produkto ay humantong sa makabuluhang
pagbabawas ng nilalaman ng mga radioactive substance sa kanila. Radioaktibo
ang mga sangkap ay tinanggal mula sa mga shell kapag nagpoproseso ng butil at cereal,
pumunta sa isang decoction (hanggang sa 85%) mula sa mga gulay, sa isang sabaw (hanggang sa 50%) mula sa karne,
bumaba kapag ang gatas ay naproseso sa mataba na mga produkto at protina
concentrates.

Pagkalason sa mikrobyo

MICROBIAL POISONING
Ang pagkalason sa pagkain ay pagkalason
na maaaring sanhi ng mikrobyo
ng iba't ibang uri.

Microbial Food Poisoning Unit

DIBISYON NG PAGLALASON SA PAGKAIN
NG MICROBIAL ORIGIN
Pagkalason sa pagkain ng mikrobyo
Ang pinagmulan ay nahahati sa dalawang pangkat:
nakakalason na impeksyon at bacterial toxicoses.
Ang mga nakakalason na impeksyon ay nakakalason, sanhi ko
microbes na dumami sa produkto.
Ang bacterial toxicosis ay pagkalason,
dulot ng lason na pinapalabas ng mga mikrobyo
produkto. Kabilang dito ang botulism at
staphylococcal toxicosis.

Salmonella

SALMONELLA
Salmonella (pinangalanan pagkatapos ng American veterinary
doktor Salmon) ay karaniwang mga salarin sa pagkain
pagkalason Ang mga mikrobyo na ito ay naninirahan sa bituka ng maraming hayop
at kadalasan ay hindi sila nagkakasakit. Ngunit kung hayop
humina, ang mga mikrobyo mula sa mga bituka ay tumagos sa dugo, at karne
nagiging pinagmumulan ng pagkalason ang mga naturang hayop. Espesyal
Ang pansin sa epidemiology ng salmonellosis ay binabayaran sa karne
pilit na kinakatay ang mga hayop. Meat of forced slaughter, to
na kung saan ay resorted sa kapag ang mga hayop ay may sakit, ay hindi dapat
pumasok sa network ng kalakalan. Narito kung bakit dapat kang bumili ng karne
branded lang, sinuri ng sanitary inspection. napaka
mapanganib na bumili ng karne at mga produktong karne mula sa mga estranghero
ng mga tao.

Mga sanhi ng salmonella

SANHI NG SALMONELLA
Ang mga sanhi ng salmonellosis ay maaaring:
mga produkto na gusto nilang paunlarin
salmonella, - liver sausage, blood sausage
sausage, frankfurters, jelly, confectionery
mga produktong cream, gatas at mga produkto ng pagawaan ng gatas
mga produkto, itlog ng manok. Lalo na
kailangan mong mag-ingat
Magandang kalidad tinadtad na karne.

Pagkalason sa mikrobyo (staphylococcus)

MICROBIAL POISONING
(STAPHYLOCOCCUS)
Ang pinagmulan ng impeksiyon ay maaaring mga pasyente na may mastitis
hayop: baka, kambing, tupa. Gatas mula sa mga baka,
mga pasyente na may mastitis, ipinagbabawal na kumain:
ito ay kinokolekta sa isang hiwalay na lalagyan at pagkatapos
pinakuluan at pinakain sa mga guya at biik.
Lalo na mabilis dumami ang staphylococci
sa tag-araw (at sa pangkalahatan ay mainit-init) sa gatas, cream,
cottage cheese, curd mass, cream, cheese, karne
tinadtad na karne.

Impeksyon ng mga produkto ng pagawaan ng gatas

IMPEKSIYON NG MGA DAIRY PRODUCTS
Binili sa palengke, hindi na-pasteurize
Ang gatas ay hindi dapat inumin nang hindi pinakuluan. Merkado
cottage cheese ay inirerekomenda na gamitin lamang para sa
naghahanda ng mga pagkaing nakalantad
paggamot sa init: puding,
cottage cheese, cheesecake, dumplings. Lahat
ang mga produkto ng pagawaan ng gatas ay dapat lamang na nakaimbak sa
refrigerator.

coli

E. coli
Ang sanhi ng pagkalason sa pagkain ay maaari ding isang mikrobyo sa ilalim
pamagat" coli". Mas madalas ang dahilan
ang mga sakit ay nagiging handa na karne, isda, gulay,
mga produktong culinary na kontaminado ng E. coli,
ginagamit para sa pagkain nang walang paggamot sa init.

anaerobe

ANAEROBE
Ang mikrobyo ng botulism (anaerobe) ay maaaring mabuhay at magparami lamang nang kumpleto
kakulangan ng oxygen. Kasama ang kakulangan ng oxygen para sa pagpaparami
sanhi ng mga ahente ng botulism at ang kanilang pagpapalabas ng mga lason na kanais-nais na mga kondisyon
lumilikha ng mababang kaasiman ng kapaligiran. Hindi ito mismo ang mapanganib sa mga tao
mikrobyo, at ang lason na iyon, sa madaling salita, ay ang lason na ginagawa ng mikrobyo kapag
pagpaparami. Kadalasan, ang sakit ay nangyayari kapag kumakain
de-latang pagkain (karne, isda, mushroom, gulay), dahil sa ilalim ng selyadong
nalikha ang takip perpektong kondisyon para sa aktibidad ng microbial
botulism at pagbuo ng lason. Ang causative agent ng botulism ay hindi namamatay kapag
kumukulo. Kasabay nito, ang lason nito ay nawasak, at ang pathogen mismo ay pagkatapos
Ang pagkulo ay may kakayahang pagbuo ng spore. Para tuluyang sirain ito
nangangailangan ng pagproseso ng autoclave, na posible lamang sa pang-industriya
kundisyon.

Pag-iwas sa microbial poisoning

PAG-IWAS SA MICROBIAL POISONING
Pag-iwas sa microbial food poisoning
bumababa upang maiwasan ang kontaminasyon ng pagkain
mga produkto ng microbes - mga pathogen ng pagkain
pagkalason, pag-iwas sa pagpaparami sa pagkain
mikroorganismo at pagkasira ng mga nakulong na mikrobyo
sa pamamagitan ng paraan ng paggamot sa init. Sa layuning ito
sanitary supervision, veterinary at sanitary supervision ng sanitary kondisyon patayan
hayop, paghuli at pagproseso malalaking isda, produksyon
sausage, de-latang pagkain, produksyon at pagproseso
gatas, gayundin ang kontrol sa paggawa ng confectionery
mga produkto, pagproseso, pag-iimbak at pagbebenta ng tapos na
mga pagkain sa mga canteen, mga bloke ng pagkain ng mga institusyon ng mga bata,
buffet at iba pang catering establishments.
Ibahagi