Pagtatanghal ng ating mas maliliit na kapatid sa ilalim ng dagat. Presentasyon "Tungkol sa ating maliliit na kapatid" na pagtatanghal para sa isang aralin sa mundo sa paligid natin (grade 1) sa paksa

Slide 2

Pagdama sa panlipunang sikolohiya

Ang pang-unawa sa sikolohiyang panlipunan ay isang holistic na imahe ng ibang tao, na nabuo batay sa isang pagtatasa sa kanya hitsura at pag-uugali.

Slide 3

Estereotipo sa lipunan

Ang isang social stereotype ay isang matatag na ideya tungkol sa anumang mga phenomena o mga tao, katangian ng mga kinatawan ng isa o iba pa. grupong panlipunan.

Slide 4

Mayroong 3 uri ng mga pagkakamali sa unang impression

  • Slide 5

    Mga error sa pamamagitan ng superiority factor

    Kapag nakilala natin ang isang taong mas mataas sa atin sa ilang mahalagang parameter, medyo mas positibo natin siyang sinusuri kaysa sa mangyayari kung kapantay natin siya. Kung nakikitungo tayo sa isang taong mas mataas tayo sa ilang paraan, minaliit natin siya. Napakahalaga na ang superiority ay naitala sa isang parameter, habang ang overestimation (o underestimation) ay nangyayari sa maraming parameter.

    Slide 6

    Mga error sa salik ng pagiging kaakit-akit

    Hindi gaanong mahalaga at nakikilala ang mga pagkakamali na nauugnay sa pangkalahatang aesthetic na pagpapahayag ng isang tao, i.e. depende sa kung gusto natin ang ating kasosyo sa komunikasyon sa panlabas o hindi. Ang mga pagkakamali ay kung gusto natin ang isang tao sa labas, kung gayon sa parehong oras ay malamang na isaalang-alang natin siyang mas mahusay, mas matalino, mas kawili-wili, atbp., i.e. muli, overestimate marami sa kanyang mga sikolohikal na katangian.

    Slide 7

    Mga pagkakamali batay sa kadahilanan ng saloobin sa atin

    Ang mga taong nagmamahal sa atin at tinatrato tayo ng mabuti ay tila mas mabuti kaysa sa mga napopoot sa atin o tinatrato tayo ng masama.

    Slide 8

    Ano ang nagpapahiwatig ng kataasan?

    • Ang pananamit ng isang tao (kabilang ang lahat ng kanyang panlabas na kapaligiran, wika nga, "panlabas na pananamit")
    • Pag-uugali
  • Slide 9

    Mga palatandaan ng kataasan sa pananamit

    • Silweta
  • Slide 10

    Mga palatandaan ng higit na kahusayan sa pag-uugali

    • Kalayaan mula sa kapareha
    • Kalayaan mula sa maliit, hindi nakasulat na mga pamantayan ng komunikasyon
  • Slide 11

    Mga sikolohikal na mekanismo ng pang-unawa at pag-unawa sa isang kapareha

    • pagkakakilanlan,
    • empatiya,
    • pagmuni-muni.
  • Slide 12

    Pangunahing error sa pagpapatungkol

    Ang mga tao ay may posibilidad na ipaliwanag ang kanilang sariling pag-uugali pangunahing ipatungkol ang mga dahilan sa mga kinakailangan ng sitwasyon at mga pangyayari, at kapag ipinapaliwanag ang pag-uugali ng ibang tao, pangunahing katangian ang mga dahilan panloob na kondisyon- mga disposisyon. Ibig sabihin, kung iba ang kumilos, ang dahilan ay siya mismo ay ganoon, at kung ako ay kumilos, ito ang mga pangyayari.

    Tingnan ang lahat ng mga slide

    Ang konsepto ng panlipunang persepsyonSa proseso ng komunikasyon ay dapat mayroong
    pagkakaunawaan
    sa pagitan
    mga kalahok
    ito
    proseso. Maaaring ang mutual understanding mismo
    dito binibigyang kahulugan sa iba't ibang paraan: o bilang pag-unawa
    layunin,
    motibo,
    mga pag-install
    partner
    Sa pamamagitan ng
    pakikipag-ugnayan, o kung paano hindi lamang pag-unawa, kundi pati na rin
    Pag-aampon,
    paghihiwalay
    ang mga ito
    layunin,
    motibo,
    mga pag-install. Gayunpaman, sa parehong mga kaso
    malaki
    ibig sabihin
    Mayroon itong
    yun
    katotohanan,
    Paano
    ay pinaghihinalaang ng kasosyo sa komunikasyon bilang
    sa mga salita, ang proseso ng pang-unawa ng isang tao
    ang isa pa ay nagsisilbing mandatory sangkap
    komunikasyon
    At
    may kondisyon
    Siguro
    maging
    pinangalanan
    ang perceptual na bahagi ng komunikasyon.

    Ang konsepto ng panlipunang pang-unawa

    Kadalasan ang pang-unawa ng isang tao ng isang tao
    tinutukoy bilang "panlipunang pang-unawa". Ang konseptong ito
    V sa kasong ito hindi masyadong tumpak ang paggamit.
    Ang terminong "panlipunang pang-unawa" ay unang ipinakilala
    J. Bruner noong 1947 sa panahon ng pagbuo nito
    tinatawag na New Look
    pang-unawa. Una sa ilalim ng panlipunang pang-unawa
    ay naunawaan
    sosyal
    pagpapasiya
    mga prosesong pang-unawa. Mamaya explorer
    nagbigay ng kaunting kahulugan sa konsepto: panlipunan
    ang pagdama ay nagsimulang tawaging proseso ng pagdama
    tinawag mga pasilidad sa lipunan, sa ilalim ng kung saan
    ibig sabihin ng ibang tao, mga pangkat panlipunan,
    malalaking pamayanang panlipunan. Ito ay nasa ito
    paggamit, ang termino ay naging nakabaon sa sosyo-sikolohikal na panitikan.

    Mga proseso ng panlipunang pang-unawa

    Kung
    ipakilala
    sa sarili ko
    mga proseso ng panlipunang persepsyon sa
    sa kabuuan, ito ay lumalabas na napaka
    kumplikado at branched scheme. Siya
    kasama ang iba't ibang mga pagpipilian Hindi
    lamang
    bagay,
    Pero
    At
    paksa
    pang-unawa. Kapag ang paksa ng pang-unawa
    ang indibidwal (I) ay kumilos, pagkatapos ay magagawa niya
    maramdaman:

    sa "kanilang" pangkat (1);
    isa pang indibidwal na kabilang sa
    sa grupong "dayuhan" (2);
    sarili mong grupo (3);
    grupong "dayuhan" (4).
    Kahit na hindi mo ito isama
    mag-scroll
    malaki
    sosyal
    mga komunidad na, sa prinsipyo, ay pareho
    ay maaaring perceived, pagkatapos ay sa ito
    kaso, apat na iba ang makukuha mo
    mga proseso, na ang bawat isa ay may
    kanilang
    tiyak
    mga tampok.

    Ang konsepto ng panlipunang pang-unawa

    Ang sitwasyon ay mas kumplikado sa
    sa kaso kung kailan, bilang isang paksa
    ang pagdama ay binibigyang kahulugan hindi lamang
    isang indibidwal, ngunit isang grupo din (G). Pagkatapos ay sa
    pinagsama-sama
    listahan
    mga proseso
    social perception dapat din
    idagdag:
    pang-unawa
    pangkat
    kanyang
    sariling miyembro (5);
    grupong persepsyon ng kinatawan
    isa pang grupo (6);
    ang pang-unawa ng grupo sa sarili nito (7),
    iba ang perception ng grupo sa kabuuan
    pangkat (8).
    Bagaman ang pangalawang hanay na ito ay hindi
    tradisyonal,
    gayunpaman
    V
    isa pa
    terminolohiya
    halos
    bawat
    mula sa
    itinalaga
    Dito
    "mga kaso"
    nag-aral sa social psychology. Hindi
    lahat ng mga ito ay may kaugnayan sa problema
    pagkakaunawaan
    mga kasosyo
    Sa pamamagitan ng
    komunikasyon

    Mga pangunahing aspeto ng panlipunang pang-unawa

    Emosyonal na aspeto
    Kakayahang matukoy sa pamamagitan ng
    panlabas, pag-uugali
    mga palatandaan ng emosyonal
    ang estado kung nasaan ito
    tao sa kasalukuyan
    Kognitive na aspeto
    Kakayahan sa pamamagitan ng panlabas
    mga palatandaan upang maunawaan kung ano
    kumakatawan sa tao
    tumagos sa kailaliman nito
    pagkatao at pagkatao

    Mga function ng panlipunang pang-unawa

    Kaalaman sa sarili
    Kaalaman ng mga kasosyo sa pakikipag-ugnayan
    Pagtatatag ng emosyonal
    relasyon
    Organisasyon magkasanib na aktibidad

    Mga tampok ng panlipunang pang-unawa

    Aktibidad
    Integridad
    Pagganyak

    Mga uri ng panlipunang pang-unawa

    Pagdama
    mga miyembro
    mga pangkat
    Pagdama
    pangkat
    ibang grupo
    Pagdama
    tao
    Pagdama
    pangkat

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa

    Dahil ang isang tao ay palaging pumapasok sa komunikasyon
    bilang isang tao, hangga't siya ay pinaghihinalaang at
    ibang tao - isang kasosyo sa komunikasyon -
    bilang tao rin. Batay sa labas
    pag-uugali, tila "nagbabasa" tayo ng ibang tao,
    naiintindihan namin ang kahulugan ng panlabas na data nito.
    Ang mga impresyon na nanggagaling sa dulang ito
    mahalagang papel ng regulasyon sa proseso ng komunikasyon. Una,
    kaya lang,
    Ano,
    pag-aaral
    isa pa,
    ang nakakaalam na indibidwal mismo ay nabuo. Pangalawa, dahil ang sukatan ng katumpakan ng "pagbasa"
    ang ibang tao ay nakasalalay sa tagumpay ng organisasyong kasama niya
    magkakasamang aksyon.

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa

    Ang ideya ng ibang tao ay malapit na nauugnay sa antas
    sariling kamalayan sa sarili. Ang koneksyon na ito ay dalawa: sa isang banda,
    ang yaman ng sariling imahe ay tumutukoy sa kayamanan
    mga ideya tungkol sa ibang tao, sa kabilang banda, mas marami
    ang ibang tao ay ganap na nahayag (sa higit pa at iba pa
    malalim na katangian), mas kumpleto ang
    larawan sa sarili.
    Ang isang indibidwal ay "nauugnay" sa kanyang sarili sa iba hindi sa pangkalahatan, ngunit una
    sa kabuuan, refracting ang ugnayang ito sa pagbuo ng joint
    mga desisyon. Sa kurso ng pagkilala sa ibang tao sa parehong oras
    ilang proseso ang isinasagawa: at emosyonal na pagtatasa
    ito ang iba, at isang pagtatangka upang maunawaan ang istraktura ng kanyang mga aksyon, at batay sa
    ito ay isang diskarte para sa pagbabago ng kanyang pag-uugali, at pagbuo ng isang diskarte
    ng iyong sariling pag-uugali.
    Gayunpaman, ang mga prosesong ito ay nagsasangkot ng hindi bababa sa dalawang tao,
    at bawat isa sa kanila ay isang aktibong paksa. Kaya naman,
    Ang paghahambing ng sarili sa iba ay isinasagawa mula sa dalawang panig:
    inihahalintulad ng bawat kapareha ang kanyang sarili sa isa. Kaya kapag
    Kapag bumubuo ng isang diskarte sa pakikipag-ugnayan, kailangan ng lahat
    isaalang-alang hindi lamang ang mga pangangailangan, motibo, ugali
    isa pa, ngunit kung paano rin naiintindihan ng iba ang aking mga pangangailangan, motibo,
    mga pag-install. Ang lahat ng ito ay humahantong sa ang katunayan na ang pagsusuri ng kamalayan sa sarili sa pamamagitan ng
    ang isa ay kinabibilangan ng dalawang panig: pagkakakilanlan at pagmuni-muni.

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa

    Stereotyping
    Pagkakakilanlan
    Empatiya
    Atraksyon
    Pagninilay
    Dahilan na pagpapatungkol

    Pagkakakilanlan

    Termino
    "pagkakakilanlan",
    literal
    nagsasaad ng pagkakakilanlan ng sarili sa iba,
    nagpapahayag ng katotohanan na isa sa pinakasimpleng
    paraan ng pag-unawa sa ibang tao ay
    asimilasyon
    sarili ko
    sa kanya.
    ito,
    syempre
    Hindi
    ang tanging paraan, ngunit sa totoong mga sitwasyon
    pakikipag-ugnayan
    Mga tao
    madalas
    magsaya
    ganito
    pamamaraan kapag ang pagpapalagay ng panloob
    ang kalagayan ng kasosyo ay binuo batay sa isang pagtatangka
    ilagay ang iyong sarili sa kanyang lugar. Sa planong ito
    ang pagkakakilanlan ay gumaganap bilang isa sa
    mekanismo ng pag-unawa at pag-unawa sa ibang tao.
    Umiiral
    marami sa
    eksperimental
    pananaliksik sa proseso ng pagkilala at paglilinaw
    papel nito sa proseso ng komunikasyon. Sa partikular,
    isang malapit na koneksyon ay naitatag sa pagitan ng pagkakakilanlan at
    isa pang kababalaghan na katulad ng nilalaman - empatiya.

    Empatiya

    Ang empatiya ay tinukoy din bilang isang espesyal na paraan ng pag-unawa
    ibang tao, ang pagnanais na tumugon ng emosyonal sa kanya
    Mga problema. Ang emosyonal na kalikasan nito ay tiyak na ipinakita sa katotohanan na
    ang sitwasyon ng ibang tao, isang kasosyo sa komunikasyon, hindi gaanong
    "pinag-isipan" kung magkano ang "naramdaman".
    Ang mekanismo ng empatiya ay sa ilang mga paraan katulad ng
    mekanismo ng pagkakakilanlan: parehong doon at dito mayroong kasanayan
    ilagay ang iyong sarili sa posisyon ng ibang tao, tingnan ang mga bagay mula sa kanilang pananaw
    pangitain. Gayunpaman, ang pagtingin sa mga bagay mula sa pananaw ng ibang tao ay hindi
    ay nangangahulugan ng pagkilala sa taong iyon. Kung ako
    Nakikilala ko ang aking sarili sa isang tao, nangangahulugan ito na nabuo ko ang aking pag-uugali
    ang paraan ng pagbuo nito ng "iba pa". Kung magpakita ako sa kanya ng empatiya,
    Isinasaalang-alang ko lang ang linya ng kanyang pag-uugali (naka-relate ako sa
    Nakikiramay ako sa kanya), ngunit maaari kong bumuo ng sarili kong ganap na naiiba. Sa parehong mga kaso magkakaroon ng "pagsasaalang-alang"
    pag-uugali ng ibang tao, ngunit ang resulta ng aming pinagsamang
    Magiging iba ang mga aksyon: ito ay isang bagay na maunawaan ang iyong kapareha
    komunikasyon, pagkuha ng kanyang posisyon at pagkilos mula dito, isa pang bagay na dapat maunawaan
    sa kanya, isinasaalang-alang ang kanyang pananaw, kahit na nakikiramay dito", ngunit kumikilos
    sa sarili kong paraan.

    Stereotyping

    Ang stereotyping ay ang pagbuo ng isang imahe batay sa
    batay sa isang umiiral na, matatag na ideya,
    halimbawa, tungkol sa mga miyembro ng isang partikular na pangkat ng lipunan.
    Ang stereotyping ay may dalawang magkaibang kahihinatnan. Sa isa
    Sa kabilang banda, pinapasimple nito ang proseso ng paglikha ng isang imahe
    ibang tao, binabawasan ang oras na kinakailangan para dito. SA
    sa kabilang banda, kapag ang mekanismong ito ay naka-on, ito ay maaaring
    mangyari
    shift
    V
    gilid
    anuman
    mga pagtatantya
    pinaghihinalaang tao at pagkatapos ay nagbubunga ng
    pagtatangi o, sa kabaligtaran, labis na pagpapahalaga sa tunay
    mga katangian ng bagay ng pang-unawa.
    Ang mga stereotype ay tiyak. Nakakaimpluwensya sila sa pagtanggap
    madalas na salungat sa lohika ang desisyon. Depende sa
    karakter
    mga pag-install
    (positibo
    o
    negatibo)
    ang mga stereotype ay nagmumungkahi ng ilang mga argumento at pinapalabas ang iba,
    kabaligtaran ng una. Mayroong mga stereotype:
    positibo,
    negatibo
    neutral
    (mga stereotype
    "kasikatan,
    Pero
    kawalang-interes").

    Atraksyon

    Ang atraksyon ay isang konsepto na nangangahulugang ang hitsura ng
    pang-unawa ng isang tao sa pagiging kaakit-akit ng isa
    ng mga ito para sa iba. Nagaganap ang pagbuo ng attachment sa
    paksa
    Paano
    resulta
    kanyang
    tiyak
    emosyonal na saloobin, ang pagtatasa na bumubuo
    isang magkakaibang hanay ng mga damdamin - mula sa poot hanggang sa pakikiramay at
    kahit na ang pag-ibig - at nagpapakita ng sarili bilang isang espesyal na saloobin
    sosyal sa ibang tao. Eksperimental
    ang mga mekanismo ng pagbuo ng attachment ay pinag-aralan at
    magiliw na damdamin kapag nakikita ang ibang tao, mga dahilan
    ang paglitaw ng isang emosyonal na saloobin, sa partikular - ang papel
    pagkakatulad sa mga katangian ng paksa at bagay ng pang-unawa, at
    gayundin ang sitwasyon kung saan nahanap nila ang kanilang sarili:
    1) ang impluwensya ng mga katangian tulad ng kalapitan ng mga kasosyo
    komunikasyon, dalas ng kanilang mga pagpupulong, distansya sa pagitan nila, atbp.;
    2) ang impluwensya ng mga kondisyon ng pakikipag-ugnayan - "pag-uugali
    pagtulong", magkasanib na aktibidad, atbp.

    Dahilan na pagpapatungkol

    Sanhi ng pagpapalagay - interpretasyon
    perception ng tao sa mga interpersonal na dahilan at
    motibo para sa pag-uugali ng ibang tao. Pinag-aaralan siya
    ay batay sa mga sumusunod na probisyon:
    1) ang mga tao, ang pagkilala sa isa't isa, ay hindi limitado sa
    pagkuha ng panlabas na nakikitang impormasyon, ngunit
    sikaping alamin ang mga dahilan ng kanilang pag-uugali, at
    konklusyon tungkol sa kaugnay mga personal na katangian;
    2) dahil nakuha ang impormasyon tungkol sa isang tao
    karaniwang hindi sapat ang pagmamasid para sa pagiging maaasahan
    konklusyon, hinahanap ng tagamasid posibleng dahilan
    pag-uugali at mga katangian ng pagkatao at katangian ng mga ito
    nakikita;
    3) malaki ang impluwensya ng interpretasyong ito ng sanhi
    sa pag-uugali ng nagmamasid.

    Dahilan na pagpapatungkol

    Ang mga pundasyon para sa pag-aaral ng causal attribution ay inilatag ni F.
    Heider, na bumuo ng mga pangunahing kategorya at prinsipyo. Ang pinaka
    Ang mahahalagang resulta ng kanyang pananaliksik ay upang maitaguyod ang:
    1) sistematikong pagkakaiba sa pagpapaliwanag ng tao
    pag-uugali ng sarili at ng ibang tao;
    2) mga paglihis ng sanhi ng proseso ng pagpapatungkol mula sa
    lohikal na pamantayan sa ilalim ng impluwensya ng subjective - motivational at
    mga kadahilanan ng impormasyon;
    3) stimulating epekto sa
    pagganyak at aktibidad ng tao sa pamamagitan ng pagpapaliwanag ng hindi matagumpay
    resulta ng aktibidad na ito panlabas na mga kadahilanan, A
    matagumpay - panloob.
    Batay sa mga natukoy na pattern,
    mga pamamaraan praktikal na gamit sanhi ng pagpapatungkol sa
    upang maimpluwensyahan ang mga damdamin, saloobin, motibasyon at
    kahusayan ng aktibidad ng tao. Dahilan na pagpapatungkol
    ay pinag-aaralan din bilang isang phenomenon ng assignment o pagtanggap ng mga miyembro ng grupo
    personal na responsibilidad para sa mga tagumpay at kabiguan sa mga aktibidad
    joint; ito ay ipinapakita na sa mga pangkat pinakamataas na antas pagbuo ng mga koponan - ito ay sapat sa tunay na kontribusyon ng mga miyembro ng koponan
    bilang resulta ng aktibidad.

    Mga epekto ng pang-unawa

    Mga epekto ng pang-unawa

    Upang
    magbigay
    ganyan
    pagtataya
    mga sitwasyon
    interpersonal
    pang-unawa, kinakailangang isaalang-alang
    pangalawa
    rehiyon
    pananaliksik,
    alin
    nauugnay sa pagkilala sa iba't ibang "epekto",
    na nagmumula kapag ang mga tao ay nagkakaintindihan
    kaibigan. Tatlo sa mga ito ang pinakamaraming pinag-aralan
    "epekto":
    halo effect ("halo effect"),
    ang epekto ng pagiging bago at primacy,
    A
    Gayundin
    Epekto,
    o
    kababalaghan,
    stereotype.

    Halo effect ("halo effect")

    Halo effect ("halo effect")
    Kakanyahan
    "epekto
    halo"
    ay
    V
    pagbuo
    tiyak
    mga pag-install
    sa
    napagtanto sa pamamagitan ng direktang pagpapatungkol dito
    ilang mga katangian: impormasyong natanggap tungkol sa ilan
    tao, ay ikinategorya sa isang tiyak na paraan, ibig sabihin
    - ay nakapatong sa larawang nalikha na nang maaga.
    Ang dati nang larawang ito ay gumaganap bilang isang "halo"
    pinipigilan ang isa na makita ang aktwal na mga tampok at pagpapakita ng isang bagay
    pang-unawa.
    Ang halo effect ay nangyayari kapag bumubuo
    unang impression ng isang tao ay ang pangkalahatang kanais-nais
    humahantong ang impression sa mga positibong pagsusuri at hindi alam
    mga katangian
    napagtanto
    At,
    vice versa,
    pangkalahatan
    ang hindi kanais-nais na impresyon ay nag-aambag sa pangingibabaw
    mga negatibong rating. Sa mga eksperimentong pag-aaral
    Napag-alaman na ang epekto ng halo ay malinaw na ipinakita
    pagkatapos,
    Kailan
    perceiver
    Mayroon itong
    pinakamababa
    impormasyon tungkol sa bagay ng pang-unawa, gayundin kapag naghatol
    alalahanin mga katangiang moral. Ang ugali na ito ay umitim
    ilang mga katangian at i-highlight ang iba at gumaganap ng isang papel
    isang uri ng halo sa pang-unawa ng isang tao ng isang tao.

    Ang mga epekto ng "primacy" at "novelty".
    Nauugnay sa kapansin-pansin ang mga epekto ng primacy at recency
    isang tiyak na pamamaraan para sa paglalahad ng impormasyon tungkol sa isang tao
    upang makakuha ng ideya tungkol dito.
    Sa isang eksperimento, apat na magkakaibang grupo
    ipinakilala ang mga estudyante sa isang estranghero kung kanino naroon
    ito ay sinabi: sa 1st group na siya ay isang extrovert; sa 2nd group na siya
    introvert; sa 3rd group - una, na siya ay isang extrovert, at pagkatapos, iyon
    siya ay isang introvert; sa ika-4 na pangkat - pareho, ngunit sa baligtarin ang pagkakasunod-sunod. lahat
    apat na grupo ang hiniling na ilarawan ang isang estranghero sa
    sa mga tuntunin ng mga iminungkahing katangian ng kanyang pagkatao. Sa unang dalawa
    ang mga grupo ay walang anumang problema sa naturang paglalarawan. SA
    ikatlo at ikaapat na grupo ng mga impression ng estranghero eksakto
    tumutugma sa pagkakasunud-sunod ng paglalahad ng impormasyon:
    nanaig ang naunang inilahad.
    Ang epektong ito ay tinatawag na "pangunahing epekto"
    at naitala sa mga kaso kung saan ito ay pinaghihinalaang
    estranghero.
    Sa kabaligtaran, sa mga sitwasyon ng pang-unawa ng isang pamilyar na tao
    mayroong isang "bagong-bagong epekto", na binubuo sa katotohanan na
    ang huli, i.e. mas bago, ang impormasyon ay lumalabas na ang pinaka
    makabuluhan.

    Pagsusuri ng komunikasyon bilang kumplikado, multilateral
    ipinapakita ng proseso na ang mga tiyak na anyo nito ay maaaring
    maging medyo naiiba. Lahat ng tradisyonal na panlipunan
    sikolohiya
    binayaran
    kagustuhan
    pansin
    mekanismo
    sosyal
    mga pananaw.
    sa pagitan ng
    mga
    nanatili ang mahahalagang aspeto ng komunikasyon
    mahalagang
    sa likod
    board
    interes
    mga mananaliksik.
    Ang mekanismo ay gumagana ng ibang-iba depende sa
    depende sa kung anong "materyal" ang kinakaharap. Mga uri ng grupo sa
    kung aling mga tao ang nagkakaisa at kung saan sila nagaganap
    ang mga proseso ng komunikasyon ay magkakaiba na pareho
    ang parehong mga pormal na katangian ng mga prosesong ito
    makakuha ng ganap magkaibang kahulugan. Para doon
    upang maunawaan kung paano kasama ang indibidwal sa mga prosesong ito, ano
    she contributes to them, we must monitor how specifically
    ang mga proseso ng komunikasyon sa iba't ibang grupo,
    mga. sa mga kondisyon ng mga aktibidad na may iba't ibang nilalaman.

    Bibliograpiya

    1.
    2.
    3.
    4.
    5.
    6.
    7.
    8.
    9.
    10.
    11.
    12.
    Diksyunaryo / Sa ilalim. ed. M.Yu. Kondratieva // Psychological Lexicon.
    encyclopedic Dictionary sa anim na tomo / Ed.-comp. L.A. Karpenko.
    Sa ilalim ng heneral ed. A.V. Petrovsky. - M.: PER SE, 2006.
    Andreeva G.M. Sikolohiyang Panlipunan. M., 2011.
    Berezin S.B., Turusova O.V. Pangkalahatang sikolohiya, 2007.
    Malaking sikolohikal na diksyunaryo. Comp. Meshcheryakov B., Zinchenko V.
    Olma press. 2004.
    Vygotsky L.S. Kasaysayan ng pag-unlad ng mas mataas na sikolohikal na pag-andar.
    2003.
    Gozman L.Ya. Sikolohiya ng emosyonal na relasyon. M., 2007.
    Daniel K.E. Pagbuo ng mga saloobin sa loob ng grupo at
    reflexive structure ng grupo // Interpersonal perception in
    pangkat. M., 2001.
    Kelly G. Ang proseso ng causal attribution. M., 2004.
    Kon I.S. Pagtuklas ng "I". M., 2008.
    Rubinshtein S.L. Mga prinsipyo at paraan ng pag-unlad ng sikolohiya. M., 2000.
    Solovyova O.V. Feedback V interpersonal na komunikasyon. M., 1992.
    Stefanenko T.G. Mga stereotype sa lipunan at interpersonal na relasyon.
    M., 2007. Ang perceptual na bahagi ng negosyo
    komunikasyon
    Lektura 2

    Balangkas ng lecture
    1. Ang kababalaghan ng pagbuo ng isang unang impression ng isang tao
    1.1. kasosyo sa
    unang pagkikita
    1.2. Ang phenomenon ng self-submission. Ang konsepto ng imahe.
    2. Mga mekanismo ng interpersonal na pang-unawa
    2.1. Pagkakakilanlan at empatiya
    2.2. Atraksyon
    2.3. Pagninilay
    2.4. Dahilan na pagpapatungkol
    3. Interpersonal Perception Effects
    3.1. Halo effect
    3.2. Ang epekto ng primacy o novelty
    3.3. Ang epekto o phenomenon ng stereotyping
    2

    Mga Pangunahing Konsepto
    Pagdama
    Pagdama
    Salik ng Kahusayan
    Salik ng kaakit-akit
    Salik ng ugali
    3
    tagamasid
    Pagpapakain sa sarili
    Imahe
    Pagkakakilanlan
    Empatiya
    Pagninilay
    Atraksyon
    Stereotyping
    Dahilan na pagpapatungkol
    Halo effect
    Pangunahing epekto
    Bagong epekto

    Pangunahing Konsepto
    Pagdama
    ang proseso ng pagdama ng isang tao sa iba
    Pagdama
    isang holistic na imahe ng ibang tao, nabuo sa
    batay sa pagtatasa ng kanyang hitsura at pag-uugali
    4

    Mga yugto ng proseso ng pang-unawa
    Pagdama panlabas na mga palatandaan, pagbuo
    larawan ng ibang tao (first impression)
    Facial expression (facial expression)
    Mga paraan ng pagpapahayag ng damdamin (expression)
    Mga galaw at postura
    Gait
    Hitsura (damit, hairstyle)
    Mga tampok ng boses at pagsasalita
    Ang kaugnayan ng mga panlabas na palatandaan sa mga personal
    katangian ng pinaghihinalaang indibidwal
    Pagbibigay kahulugan sa mga kilos ng ibang tao
    5

    Ang kababalaghan ng pagbuo ng isang unang impression ng isang tao

    1 tanong
    PHENOMENON NG PAGBUO
    UNANG IMPRESYON
    TAO

    Mga kadahilanan na nagiging sanhi ng mga pagkakamali ng una
    impresyon
    Superyoridad
    Kaakit-akit
    Saloobin sa atin
    7
    Hindi pagkakapantay-pantay ng mga kasosyo sa
    anumang lugar
    (sosyal,
    intelektwal,
    pisikal, atbp.)
    Pangkalahatang aesthetic
    pagpapahayag ng tao
    Mabuti o masama
    saloobin sa atin

    Mga salik na nagdudulot ng mga pagkakamali sa pang-unawa
    Salik ng Kahusayan
    Ang lalaking magaling
    tagamasid sa ilang mahahalagang bagay
    parameter, ay tinatantya niya magkano
    mas mataas kaysa sa iba pang makabuluhan
    mga parameter.
    Kung ang pakikitungo natin sa isang tao,
    kung kanino tayo ay nakahihigit sa ilang paraan, kung gayon
    minamaliit natin siya
    8

    Mga salik na nagdudulot ng mga pagkakamali sa pang-unawa
    Salik ng kaakit-akit
    mas panlabas
    ang isang tao ay kaakit-akit sa atin
    mas maganda siya sa lahat
    relasyon;
    kung hindi siya kaakit-akit, kung gayon
    at iba pang mga katangian
    minamaliit
    9

    Mga salik na nagdudulot ng mga pagkakamali sa pang-unawa
    Salik ng ugali
    tagamasid
    mga taong mabait sa
    sa amin o
    ibahagi ang ilang mahalagang
    para sa amin ang mga ideya, kami ay hilig
    suriin nang positibo at
    iba pang mga tagapagpahiwatig
    10

    Mga pangunahing konsepto sa proseso ng pamamahala
    perception ng partner
    Pagpapakain sa sarili
    ang kakayahan ng isang buhay na bagay ng pang-unawa na makagambala sa
    ang proseso ng pagbuo ng isang imahe sa isang kausap
    Imahe
    (larawan – Ingles, larawan) – isang holistic na ideya ng
    isang imahe na nananatili sa isipan ng mga tao, sa kanilang alaala
    11

    12
    Mga dahilan para sa pag-uugali
    Kasalukuyan
    estado
    Relasyon
    Kaakit-akit
    Kahusayan
    Mga uri ng pagpapasakop sa sarili
    Pagpapakain sa sarili

    Mga mekanismo ng interpersonal na pang-unawa

    Tanong 2
    MGA MEKANISMO
    INTERPERSONAL
    MGA PERSEPSYON

    Mga mekanismo ng interpersonal na pang-unawa
    Ang kaalaman at pag-unawa ng mga tao sa bawat isa
    14
    - Pagkakakilanlan
    – Empatiya
    – Atraksyon
    – Stereotyping
    Pagkilala sa iyong sarili sa proseso ng komunikasyon
    – Pagninilay
    Paghula sa pag-uugali ng isang kasosyo sa komunikasyon
    – Sanhi ng pagpapalagay

    Pagkakakilanlan
    Isang paraan ng pagkilala sa ibang tao kung saan
    15
    hulaan mo ito panloob na estado under construction
    batay sa mga pagtatangka na ilagay ang sarili sa lugar ng kapareha
    sa komunikasyon
    Nagsasaad ng simpleng katotohanang empirikal na
    Ang pinakasimpleng paraan upang maunawaan ang ibang tao ay
    inihahalintulad mo ang iyong sarili sa kanya
    Kapag nagpapakilala, tila inilalagay ng isang tao ang kanyang sarili
    lugar ng iba at tinutukoy kung paano siya kikilos
    mga katulad na sitwasyon

    Empatiya
    Pag-unawa sa antas ng damdamin, pagnanais
    emosyonal na tumugon sa mga problema ng iba
    tao
    Emosyonal na empatiya para sa ibang tao
    ang kakayahang makadama ng damdamin, tumagos sa
    kanyang panloob na mundo, tanggapin mo siya sa lahat ng iniisip niya
    at damdamin
    Batay sa kakayahang isipin ng tama kung ano
    nangyayari sa kaluluwa ng ibang tao na siya
    nag-aalala tungkol sa kung paano niya sinusuri ang mundo sa paligid niya
    K. Rogers (1902-1987): “Ang empathetic na pag-unawa ay ang kakayahang pumasok sa personal na mundo ng mga kahulugan ng iba.
    tao at tingnan kung tama ang aking pang-unawa.”
    16

    Ang pagkakaiba sa pagitan ng empatiya at pagkakakilanlan
    17
    Empatiya
    Pagkakakilanlan
    kung mag manifest ako
    empatiya sa iba
    tao, ako lang
    Naiintindihan ko siya
    damdamin at linya
    pag-uugali, ngunit
    iyong sarili
    kaya kong magtayo
    ganap na naiiba
    ganap na tao
    nagpapakilala
    iyong sarili sa iyong kapareha
    sa komunikasyon at
    ayon sa pagkakabanggit,
    pareho ang nararanasan
    damdamin na kapwa niya at
    kumikilos
    tulad niya

    Pagninilay
    Ang kamalayan ng kumikilos na indibidwal kung paano siya
    napagtanto ng kasosyo sa komunikasyon
    Nagsasangkot ng pagtatangkang lohikal na pag-aralan
    ilang mga palatandaan at gawin tiyak na konklusyon O
    ibang tao at ang kanyang mga aksyon (generalization), at pagkatapos,
    batay sa paglalahat na ito, gumawa ng mga tiyak na konklusyon tungkol sa
    pribado mga partikular na kaso pakikipag-ugnayan
    L.S. Vygotsky: "Ang personalidad ay nagiging para sa kanyang sarili kung ano
    siya ay nasa kanyang sarili, sa pamamagitan ng kung ano siya
    Para sa iba"
    18

    Reflexive na istraktura ng dyadic na komunikasyon
    (J. Holmes)
    A
    19
    John, "anong pangalan niya"
    nilikha ng Panginoong Diyos"
    B
    A1
    John, ano siya?
    nakita
    B1
    A2
    John sa nakikita niya
    Henry
    B2
    A3
    John, ano siya?
    lumalabas ang kanyang imahe
    sa isip ni Henry
    B3

    Atraksyon
    Mutual attraction, isang anyo ng pagkilala sa iba
    tao, batay sa pagbuo ng napapanatiling
    positibong damdamin sa kanya
    Mga antas ng atraksyon
    − Ang simpatiya ay isang emosyonal na positibong saloobin
    isang bagay
    − Ang pang-akit ay ang pangangailangan ng isang tao na magkasama, malapit sa
    ibang tao
    − Pagkakaibigan
    − Pag-ibig
    Mga salik na nakakaimpluwensya sa pagkahumaling:
    − Pagkakatulad ng "I-concepts" ng mga kasosyo
    − Functional na distansya – gaano kadalas ang mga tao
    20
    nakatagpo sa pang-araw-araw na buhay

    Mga pamamaraan para sa pagbuo ng atraksyon
    Wastong pangalan
    Salamin ng Saloobin
    (ngiti)
    Mga gintong salita
    (papuri)
    Matiyagang tagapakinig
    21

    Ang sikolohikal na mekanismo ng pagkilos ng diskarteng "Pangalan".
    sariling"
    Makipag-ugnayan sa iyong kapareha
    pangalan
    Pansin sa personalidad
    partner
    Pagpapatibay ng isang tao bilang
    mga personalidad
    Pagbibigay-kasiyahan sa isang pangangailangan
    itatag ang iyong sarili bilang mga indibidwal
    Edukasyon ng positibo
    damdamin
    22

    Sikolohikal na mekanismo ng pagkilos ng diskarteng "Mirror".
    relasyon"
    Mabait na ngiti, kaaya-aya
    ekspresyon ng mukha
    Signal "Kaibigan mo ako!"
    Nagbibigay ang kaibigan
    seguridad
    Kasiyahan
    pangangailangan sa proteksyon
    Edukasyon
    positibong emosyon
    23

    Ang sikolohikal na mekanismo ng pagkilos ng "Golden
    mga salita"
    Edukasyon
    positibo
    damdamin
    Lokasyon
    sa pinanggalingan ng mga ito
    damdamin
    Epekto
    mga mungkahi
    "ginto
    mga salita"
    (papuri)
    24
    Kasiyahan
    pangangailangan para sa
    pagpapabuti sa sarili

    Sikolohikal na mekanismo ng pagkilos ng gamot
    "Pasensya na nakikinig"
    Alok na makipag-usap
    Nakatuon sa problema na interesado sa kapareha
    Nakipag-eye contact
    Hikayatin ang iyong kapareha na magsalita
    Aktibong pakikinig (emosyonal na pagpapalakas ng mga aksyon
    partner)
    Pagbibigay-kasiyahan sa pangangailangan para sa pagpapahayag ng sarili
    Edukasyon ng positibong emosyon
    Disposisyon sa pinagmulan ng mga emosyong ito
    25

    Mga yugto ng proseso ng pag-unawa
    Emosyonal na pagtatasa ng iba
    Sinusubukang maunawaan ang istraktura ng kanyang mga aksyon
    Isang diskarte na nakabatay dito upang baguhin ang kanyang pag-uugali
    Bumuo ng isang diskarte para sa iyong sariling pag-uugali
    26

    Dahilan na pagpapatungkol
    Causal attribution - mula sa lat. sanhi - dahilan +
    attribuo - Ibinibigay ko, pinagkalooban ko, ipinapatungkol ko
    Ang mekanismo para sa pagbibigay-kahulugan sa mga aksyon at damdamin ng iba
    tao (ang pagnanais na malaman ang mga dahilan ng pag-uugali
    paksa)
    Ang mga pagpapatungkol ay ang mga pagpapatungkol ng mga tao sa mga dahilan ng pag-uugali.
    mga pattern ng pag-uugali o ilang mas pangkalahatan
    katangian
    27

    Mga interpretasyon ng mga mapagkukunan ng pag-uugali
    Mga pagpapatungkol sa disposisyon (panloob).
    − ipaliwanag ang naobserbahang pag-uugali sa pamamagitan ng mga dahilan,
    nakahiga sa loob ng indibidwal
    Mga pagpapatungkol sa sitwasyon (panlabas).
    − ipaliwanag ang naobserbahang gawi ng agos
    sitwasyon, i.e. ipahiwatig ang mga kadahilanang panlipunan
    at pisikal na kapaligiran na pumipilit sa isang tao
    kumilos sa isang tiyak na paraan
    28

    Mga scheme ng sanhi
    Personal
    pagpapatungkol
    Pagkagumon
    hanapin
    salarin
    anong nangyari
    katangian
    sanhi
    anong nangyari
    tiyak
    tao
    29
    Mga pangyayari
    TV
    pagpapatungkol
    pagkagumon,
    una sa lahat,
    sisihin
    mga pangyayari,
    nang hindi nakakaabala
    hinahanap ang iyong sarili
    tiyak
    salarin
    Pampasigla
    pagpapatungkol
    Nakikita ang dahilan
    anong nangyari
    sa paksa, sa
    na noon ay
    ipinadala
    aksyon, o
    sa pinaka
    ang biktima

    Mga klase ng mga sanhi na humahantong sa mga paglihis ng tunay
    sanhi ng pagpapatungkol mula sa mga ideal na modelo
    Ang mga pagkakaiba sa impormasyon ay binubuo sa
    iba't ibang kaalaman sa impormasyon tungkol sa aksyon -
    mas alam ng aktor ang tungkol sa "kasaysayan" ng aksyon kaysa
    tagamasid, "alam" din niya ang kanyang mga hangarin, motibo,
    mga inaasahan tungkol sa aksyon na ito, at ang tagamasid nito
    walang impormasyon
    Motivational bias - iba't-ibang
    mabait proteksiyon na mga function(predilections, kawalaan ng simetrya
    positibo at negatibong resulta, i.e. Ang tagumpay ay personal na merito, ang kabiguan ay dahil sa mga pangyayari)
    30

    Mga error sa pagpapatungkol
    Pangunahing error sa pagpapatungkol
    − labis na pagpapahalaga sa mga personal na salik at pagmamaliit sa mga salik sa sitwasyon
    − ang ugali ng mga tao kapag nagpapaliwanag ng kanilang sarili
    ipatungkol ang mga dahilan na pangunahin sa pag-uugali
    mga kinakailangan ng sitwasyon at pangyayari, at kapag nagpapaliwanag
    pag-uugali ng ibang tao - pangunahin ang mga panloob na kondisyon,
    mga disposisyon
    The Fallacy of Illusory Beliefs
    − gumagamit ang mga tao ng isang priori na impormasyon tungkol sa mga ugnayang sanhi
    Ang error na "false consent".
    − ang pagpapatungkol ng mga dahilan para sa pag-uugali ay palaging nangyayari sa
    egocentric na posisyon, at labis na pagpapahalaga dito
    pagkakatulad at pagkalat
    31

    "mga epekto" ng interpersonal na pang-unawa

    Tanong 3
    "EPEKTO"
    INTERPERSONAL
    MGA PERSEPSYON

    Mga epekto ng pang-unawa ng mga tao sa isa't isa
    "halo" na epekto
    − Impormasyong natanggap tungkol sa isang tao
    nakapatong sa isang imahe na nalikha na
    nang maaga
    Ang "pangunahing" epekto
    − Ang impormasyong naisumite nang mas maaga ay natatanggap
    priyoridad (para sa pang-unawa ng isang estranghero)
    Ang epekto ng "bagong-bago"
    − Huli, karamihan bagong impormasyon
    33
    lumalabas na mas makabuluhan (para sa isang kaibigan
    tao)
    Ang epekto (phenomenon) ng stereotyping

    Ang kababalaghan ng stereotyping
    Ang stereotyping ay ang pang-unawa ng isang kapareha sa
    batay sa isang tiyak na stereotype, ibig sabihin, una sa lahat, kung paano
    kinatawan ng isang tiyak na pangkat ng lipunan
    Ang konsepto ng "stereotype" ay unang ginamit
    Amerikanong siyentipiko na si Walter Lippmann at
    isinalin mula sa Griyego ay nangangahulugang "mahirap na imprint"
    Stereotype - mga matrice, mga pattern ng pang-unawa at pag-uugali
    para sa pinakamadalas na paulit-ulit na mga sitwasyon
    Social stereotype - isang matatag na ideya ng
    anumang phenomena o katangian ng mga tao
    mga kinatawan ng isang partikular na pangkat ng lipunan
    34

    Pag-uuri ng mga stereotype
    Etniko
    Relihiyoso
    Propesyonal
    Ideolohikal
    Edad
    35

    Mga pamamaraan para sa pagmamanipula ng panlipunan
    mga stereotype
    Pag-label
    − ang isang tao ay "nakakabit" sa isang stereotype tulad ng "demagogue",
    "populist", "womanizer", "drunkard", atbp.
    "Matingkad na Kawalang-katiyakan"
    − “demokrasya”, “karapatang pantao”, “unibersal
    mga halaga", "sa interes ng batas", atbp.
    Apela sa nakararami
    − “sa pamamagitan ng maraming kahilingan mula sa mga manggagawa”..., “lahat ng mga Ruso
    nagkakaisang sumusuporta...", "may opinyon sa koponan...",
    "naniniwala ang koponan na...", atbp.
    Paglipat
    36
    − pagtukoy sa isang taong may awtoridad
    Mga karaniwang tao, o "kanilang lalaki"

    pagkakakilanlan sa mga tao, subordinates

    Nakuhang kaalaman
    Kaalaman sa mga salik na humahantong sa mga pagkakamali muna
    37
    impresyon
    Kakayahang makilala ang mga sign in hitsura at paraan
    pag-uugali ng ibang tao na nag-trigger
    mga pagkakamali sa unang impression
    Kaalaman sa mga kakaibang pagtatanghal ng sarili at pagbuo
    larawan
    Alam kung paano unang lampasan ang mga pagkakamali
    impresyon
    Kaalaman sa mga mekanismo ng interpersonal na pang-unawa
    Kaalaman sa mga epekto ng interpersonal na pang-unawa

    Mga tanong sa pagsusulit sa sarili
    Pangalanan ang mga pangunahing pagkakamali na nangyayari kapag
    38
    pagbuo ng unang impression.
    Ano ang mga palatandaan sa hitsura at kilos?
    ang ibang tao ay nagpapahiwatig ng kataasan?
    Ilarawan ang phenomenon ng self-submission at ang konsepto
    larawan.
    Anong mga mekanismo ng interpersonal
    pang-unawa?
    Ano ang kakanyahan ng pangunahing sanhi ng pagkakamali?
    pagpapatungkol?
    Ilarawan ang pinakatanyag na epekto
    interpersonal na perception.

    Inirerekomenda ang pagbabasa
    1. Sikolohiya at etika komunikasyon sa negosyo: Textbook para sa mga unibersidad / V.Yu.
    Doroshenko, L.I. Zotova, V.N. Lavrinenko at iba pa; Ed. ang prof.
    V.N. Lavrinenko. - 2nd ed., binago. at karagdagang - M.: Kultura at
    isport, PAGKAKAISA, 1997. - 279 p.
    2. Krizhanskaya Yu.S., Tretyakov V.P. Gramatika ng komunikasyon. – M.:
    Kahulugan; St. Petersburg: Peter, 2005. - 280 p.
    3. Lukash E.Yu. Propesyonal na etika: Ang sining ng pakikipag-usap sa
    mga tao: Pagtuturo. – Vladivostok: Publishing house VGUES, 2002. –
    224 pp.
    4. Kibanov A.Ya. Etika relasyon sa negosyo: aklat-aralin para sa mga mag-aaral. unibersidad /
    AT AKO. Kibanov, Zakharov D.K., Konovalova V.G. – M.: INFRA-M, 2009.
    5. Kovalchuk A. S. Mga Batayan ng komunikasyon sa negosyo. – M.: Dashkov at Co.,
    2010. – 300 p.
    39

    Paggamit ng mga materyales sa pagtatanghal
    Ang paggamit ng pagtatanghal na ito ay maaari lamang isagawa napapailalim sa pagsunod sa mga kinakailangan ng mga batas ng Russian Federation
    sa copyright at intelektwal na ari-arian, pati na rin ang pagsasaalang-alang sa mga kinakailangan ng Pahayag na ito.
    Ang pagtatanghal ay pag-aari ng mga may-akda. Maaari kang mag-print ng kopya ng anumang bahagi ng pagtatanghal para sa
    personal, hindi pangkomersyal na paggamit, ngunit hindi ka maaaring mag-print ng anumang bahagi ng presentasyon mula sa
    gumawa ng mga pagbabago sa anumang bahagi ng pagtatanghal para sa anumang iba pang layunin o para sa anumang dahilan. Paggamit
    anumang bahagi ng isang presentasyon sa ibang gawain, maging sa nakalimbag, elektroniko o iba pang anyo, at
    ang paggamit ng anumang bahagi ng presentasyon sa ibang presentasyon, sa pamamagitan ng sanggunian o kung hindi man, ay pinahihintulutan
    pagkatapos lamang makuha ang nakasulat na pahintulot ng mga may-akda.

    Upang gumamit ng mga preview ng presentasyon, lumikha ng isang account para sa iyong sarili ( account) Google at mag-log in: https://accounts.google.com


    Mga slide caption:

    Ang promising side ng komunikasyon Ang gawain ay isinagawa ni V.V. Lopatina.

    Ang konsepto ng panlipunang pang-unawa

    Ang konsepto ng panlipunang persepsyon Sa proseso ng komunikasyon, dapat magkaroon ng pagkakaunawaan sa pagitan ng mga kalahok sa prosesong ito. Ang pag-unawa sa isa't isa mismo ay maaaring bigyang-kahulugan dito sa iba't ibang paraan: alinman bilang isang pag-unawa sa mga layunin, motibo, at saloobin ng kasosyo sa pakikipag-ugnayan, o bilang hindi lamang pag-unawa, kundi pati na rin ang pagtanggap at pagbabahagi ng mga layunin, motibo, at saloobin. Gayunpaman, sa parehong mga kaso pinakamahalaga ay may katotohanan kung paano nakikita ang kasosyo sa komunikasyon, sa madaling salita, ang proseso ng pang-unawa ng isang tao sa isa pa ay kumikilos bilang isang obligadong bahagi ng komunikasyon at maaaring kondisyon na tinatawag na perceptual na bahagi ng komunikasyon.

    Ang konsepto ng panlipunang pang-unawa Kadalasan, ang pang-unawa ng isang tao ng isang tao ay itinalaga bilang "panlipunang pang-unawa". Ang konsepto na ito ay hindi ginagamit nang tumpak sa kasong ito. Ang terminong "social perception" ay unang ipinakilala ni J. Bruner noong 1947 sa panahon ng pagbuo ng tinatawag na New Look on perception. Sa una, ang panlipunang pang-unawa ay naunawaan bilang panlipunang pagpapasiya ng mga proseso ng pang-unawa. Nang maglaon, binigyan ng mga mananaliksik ang konsepto ng isang bahagyang naiibang kahulugan: ang panlipunang pang-unawa ay nagsimulang tawaging proseso ng pagdama ng tinatawag na mga bagay na panlipunan, na nangangahulugang ibang mga tao, mga grupong panlipunan, at malalaking pamayanang panlipunan. Sa ganitong paggamit na ang termino ay naging itinatag sa sosyo-sikolohikal na panitikan.

    Mga proseso ng panlipunang pang-unawa Kung akala natin nang buo ang mga proseso ng panlipunang pang-unawa, nakakakuha tayo ng napakakomplikado at branched na pamamaraan. Kasama dito ang iba't ibang mga pagpipilian hindi lamang para sa bagay, kundi pati na rin para sa paksa ng pang-unawa. Kapag ang paksa ng persepsyon ay isang indibidwal (I), maaari niyang maramdaman: isa pang indibidwal na kabilang sa "kanyang" grupo (1); isa pang indibidwal na kabilang sa isang "out-group" (2); sarili mong grupo (3); grupong "dayuhan" (4). Kahit na hindi namin isama ang malalaking panlipunang komunidad sa listahan, na sa prinsipyo ay maaaring makita sa parehong paraan, kung gayon sa kasong ito nakakakuha kami ng apat na magkakaibang proseso, na ang bawat isa ay may sariling mga tiyak na tampok.

    Ang konsepto ng panlipunang pang-unawa Ang sitwasyon ay mas kumplikado sa kaso kapag hindi lamang isang indibidwal, kundi pati na rin ang isang grupo ay binibigyang kahulugan bilang isang paksa ng pang-unawa (G). Pagkatapos ay dapat ding idagdag ang isa sa pinagsama-samang listahan ng mga proseso ng panlipunang pang-unawa: ang pang-unawa ng grupo sa sarili nitong miyembro (5); ang pananaw ng grupo sa isang kinatawan ng ibang grupo (6); ang persepsyon ng grupo sa sarili nito (7), ang persepsyon ng grupo sa kabuuan ng isa pang grupo (8). Bagama't hindi tradisyonal ang ikalawang seryeng ito, sa iba't ibang terminolohiya halos bawat isa sa "mga kaso" na tinukoy dito ay pinag-aaralan sa sikolohiyang panlipunan. Hindi lahat ng mga ito ay may kaugnayan sa problema ng mutual understanding ng mga kasosyo sa komunikasyon

    Mga pangunahing aspeto ng panlipunang pang-unawa

    Mga function ng panlipunang pang-unawa

    Mga tampok ng panlipunang pang-unawa

    Mga uri ng panlipunang pang-unawa

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa Dahil ang isang tao ay palaging pumapasok sa komunikasyon bilang isang tao, siya ay nakikita rin ng ibang tao - isang kasosyo sa komunikasyon - din bilang isang tao. Batay sa panlabas na bahagi ng pag-uugali, tila "nagbabasa" tayo ng ibang tao, naiintindihan ang kahulugan ng kanyang panlabas na data. Ang mga impression na lumabas sa kasong ito ay gumaganap ng isang mahalagang papel ng regulasyon sa proseso ng komunikasyon. Una, dahil sa pamamagitan ng pagkilala sa iba, ang nakakaalam na indibidwal mismo ay nabuo. Pangalawa, dahil ang tagumpay ng pag-aayos ng mga coordinated na aksyon sa kanya ay nakasalalay sa antas ng katumpakan ng "pagbasa" ng ibang tao.

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa Ang ideya ng ibang tao ay malapit na nauugnay sa antas ng sariling kamalayan sa sarili. Ang koneksyon na ito ay dalawa: sa isang banda, ang kayamanan ng mga ideya tungkol sa sarili ay tumutukoy sa kayamanan ng mga ideya tungkol sa ibang tao, sa kabilang banda, ang mas ganap na ang ibang tao ay nahayag (sa higit at mas malalim na mga katangian), mas kumpleto ang ang ideya ng sarili ay nagiging . Ang isang indibidwal ay "nakakaugnay" sa kanyang sarili sa iba hindi sa pangkalahatan, ngunit pangunahin sa pamamagitan ng pag-refract ng ugnayang ito sa pagbuo ng magkasanib na mga desisyon. Sa kurso ng pagkilala sa ibang tao, maraming mga proseso ang sabay-sabay na isinasagawa: isang emosyonal na pagtatasa sa iba, at isang pagtatangka na maunawaan ang istraktura ng kanyang mga aksyon, at isang diskarte para sa pagbabago ng kanyang pag-uugali batay dito, at pagbuo ng isang diskarte para sa isang tao. sariling pag-uugali. Gayunpaman, hindi bababa sa dalawang tao ang kasangkot sa mga prosesong ito, at bawat isa sa kanila ay isang aktibong paksa. Dahil dito, ang paghahambing ng sarili sa iba ay isinasagawa, kumbaga, mula sa dalawang panig: ang bawat isa sa mga kasosyo ay inihahalintulad ang sarili sa isa. Nangangahulugan ito na kapag bumubuo ng isang diskarte sa pakikipag-ugnayan, dapat isaalang-alang ng lahat hindi lamang ang mga pangangailangan, motibo, at ugali ng isa, kundi pati na rin kung paano nauunawaan ng iba ang aking mga pangangailangan, motibo, at saloobin. Ang lahat ng ito ay humahantong sa katotohanan na ang pagsusuri ng kamalayan ng sarili sa pamamagitan ng iba ay may kasamang dalawang panig: pagkakakilanlan at pagmuni-muni.

    Mga mekanismo ng panlipunang pang-unawa

    Pagkakakilanlan Ang terminong "pagkakakilanlan", na literal na nangangahulugang pagkakakilanlan ng sarili sa iba, ay nagpapahayag ng katotohanan na ang isa sa pinaka mga simpleng paraan Ang pag-unawa sa ibang tao ay ang paghahambing ng iyong sarili sa kanya. Ito, siyempre, ay hindi ang tanging paraan, ngunit sa mga totoong sitwasyon sa pakikipag-ugnayan ang mga tao ay madalas na gumagamit ng pamamaraang ito kapag ang isang palagay tungkol sa panloob na estado ng kasosyo ay batay sa isang pagtatangka na ilagay ang kanilang sarili sa kanyang lugar. Kaugnay nito, ang pagkakakilanlan ay nagsisilbing isa sa mga mekanismo ng pag-unawa at pag-unawa sa ibang tao. Mayroong maraming mga eksperimentong pag-aaral ng proseso ng pagkilala at pagpapaliwanag ng papel nito sa proseso ng komunikasyon. Sa partikular, ang isang malapit na koneksyon ay naitatag sa pagitan ng pagkakakilanlan at isa pang kababalaghan na katulad ng nilalaman - empatiya.

    Empatiya Ang empatiya ay tinukoy din bilang isang espesyal na paraan ng pag-unawa sa ibang tao, ang pagnanais na emosyonal na tumugon sa kanyang mga problema. Ang emosyonal na kalikasan nito ay tiyak na ipinakita sa katotohanan na ang sitwasyon ng ibang tao, isang kasosyo sa komunikasyon, ay hindi gaanong "pinag-isipan" bilang "nadama." Ang mekanismo ng empatiya ay sa ilang mga aspeto na katulad ng mekanismo ng pagkakakilanlan: doon at dito mayroong kakayahang ilagay ang sarili sa lugar ng iba, upang tingnan ang mga bagay mula sa kanyang pananaw. Gayunpaman, ang pagtingin sa mga bagay mula sa pananaw ng ibang tao ay hindi nangangahulugang pagkilala sa taong iyon. Kung ipakilala ko ang aking sarili sa isang tao, nangangahulugan ito na itinatayo ko ang aking pag-uugali sa paraan ng pagbuo nito ng "iba pa". Kung nagpapakita ako ng empatiya para sa kanya, isinasaalang-alang ko lang ang kanyang linya ng pag-uugali (Tinatrato ko ito nang may simpatiya), ngunit maaari kong bumuo ng sarili ko sa isang ganap na naiibang paraan. Sa parehong mga kaso, magkakaroon ng "isinasaalang-alang" ang pag-uugali ng ibang tao, ngunit ang resulta ng aming magkasanib na mga aksyon ay magkakaiba: isang bagay na maunawaan ang isang kasosyo sa komunikasyon, kinuha ang kanyang posisyon, kumikilos mula dito, isa pang bagay. ay ang pag-unawa sa kanya, isinasaalang-alang ang kanyang pananaw, maging ang pakikiramay dito,” ngunit kumikilos sa sarili niyang paraan.

    Stereotyping Ang Stereotyping ay ang pagbuo ng isang imahe batay sa isang umiiral na, matatag na ideya, halimbawa, tungkol sa mga miyembro ng isang partikular na pangkat ng lipunan. Ang stereotyping ay may dalawang magkaibang kahihinatnan. Sa isang banda, pinapasimple nito ang proseso ng pagbuo ng isang imahe ng ibang tao at binabawasan ang oras na kinakailangan para dito. Sa kabilang banda, kapag ang mekanismong ito ay naka-on, ang isang pagbabago ay maaaring mangyari tungo sa anumang pagtatasa ng pinaghihinalaang tao at pagkatapos ay nagdudulot ito ng pagkiling o, sa kabaligtaran, isang labis na pagpapahalaga sa mga tunay na katangian ng bagay ng pang-unawa. Ang mga stereotype ay tiyak. Nakakaimpluwensya sila sa paggawa ng desisyon na kadalasang salungat sa lohika. Depende sa likas na katangian ng saloobin (positibo o negatibo), ang mga stereotype ay nagmumungkahi ng ilang mga argumento at pinipigilan ang iba na kabaligtaran sa una. Ang mga stereotype ay: positibo, negatibo, neutral (mga stereotype ng "sikat ngunit walang malasakit").

    Ang Attraction Attraction ay isang konsepto na nangangahulugang ang hitsura, kapag ang isang tao ay nakikita ang isang tao, ng pagiging kaakit-akit ng isa sa kanila para sa isa pa. Ang pagbuo ng attachment ay lumitaw sa paksa bilang isang resulta ng kanyang tiyak na emosyonal na saloobin, ang pagtatasa kung saan nagdudulot ng magkakaibang hanay ng mga damdamin - mula sa poot hanggang sa pakikiramay at kahit na pag-ibig - at nagpapakita ng sarili bilang isang espesyal na panlipunang saloobin sa ibang tao. Ang mga mekanismo ng pagbuo ng mga kalakip at magiliw na damdamin kapag nakakakita ng ibang tao, ang mga dahilan para sa paglitaw ng isang emosyonal na saloobin, lalo na, ang papel ng pagkakapareho ng mga katangian ng paksa at bagay ng pang-unawa, pati na rin ang sitwasyon kung saan ang mga ito ay matatagpuan, ay pinag-aralan nang eksperimento: 1) ang impluwensya ng mga katangian tulad ng kalapitan ng mga kasosyo sa komunikasyon, ang dalas ng kanilang mga pagpupulong, ang distansya sa pagitan nila, atbp.; 2) ang impluwensya ng mga kondisyon ng pakikipag-ugnayan - "pagtulong sa pag-uugali", magkasanib na aktibidad, atbp.

    Causal attribution Ang causal attribution ay ang interpretasyon ng isang tao sa interpersonal na perception ng mga sanhi at motibo ng pag-uugali ng ibang tao. Ang pag-aaral nito ay batay sa mga sumusunod na probisyon: 1) ang mga tao, na nakikilala ang isa't isa, ay hindi limitado sa pagtanggap ng panlabas na nakikitang impormasyon, ngunit nagsisikap na malaman ang mga dahilan para sa kanilang pag-uugali at gumawa ng mga konklusyon tungkol sa kaukulang mga personal na katangian; 2) dahil ang impormasyon tungkol sa isang tao na nakuha sa pamamagitan ng pagmamasid ay kadalasang hindi sapat para sa maaasahang mga konklusyon, ang tagamasid ay nakakahanap ng mga posibleng sanhi ng pag-uugali at mga katangian ng personalidad at iniuugnay ang mga ito sa naobserbahan; 3) ang sanhi ng interpretasyong ito ay makabuluhang nakakaimpluwensya sa pag-uugali ng tagamasid.

    Dahilan na pagpapatungkol Ang mga pundasyon para sa pag-aaral ng sanhi ng pagpapatungkol ay inilatag ni F. Heider, na bumuo ng mga pangunahing kategorya at prinsipyo. Ang pinakamahalagang resulta ng kanyang pananaliksik ay ang pagtatatag ng: 1) sistematikong mga pagkakaiba sa pagpapaliwanag ng isang tao sa kanyang sarili at sa pag-uugali ng ibang tao; 2) mga paglihis ng sanhi ng proseso ng pagpapatungkol mula sa mga lohikal na pamantayan sa ilalim ng impluwensya ng subjective - motivational at informational - mga kadahilanan; 3) ang nakapagpapasiglang epekto na ibinibigay sa pagganyak at aktibidad ng isang tao sa pamamagitan ng pagpapaliwanag sa mga hindi matagumpay na resulta ng aktibidad na ito sa pamamagitan ng panlabas na mga kadahilanan, at ang mga matagumpay sa pamamagitan ng panloob na mga kadahilanan. Sa batayan ng natukoy na mga pattern, ang mga pamamaraan ay binuo para sa praktikal na paggamit ng sanhi ng pagpapatungkol upang maimpluwensyahan ang mga damdamin, saloobin, pagganyak at ang pagiging epektibo ng aktibidad ng tao. Pinag-aaralan din ang causal attribution bilang phenomenon ng pagtatalaga o pagtanggap ng mga miyembro ng grupo ng personal na responsibilidad para sa mga tagumpay at kabiguan sa magkasanib na mga aktibidad; ipinapakita na sa mga grupo ng pinakamataas na antas ng pag-unlad - mga koponan - ito ay sapat sa tunay na kontribusyon ng mga miyembro ng koponan sa resulta ng aktibidad.

    Mga epekto ng pang-unawa

    Mga epekto ng pang-unawa Upang matiyak ang gayong hula sa sitwasyon ng interpersonal na pang-unawa, kinakailangang isaalang-alang ang pangalawang lugar ng pananaliksik, na nauugnay sa pagkilala sa iba't ibang "mga epekto" na lumitaw kapag napagtanto ng mga tao ang bawat isa. Tatlong ganoong "epekto" ang pinakanapag-aralan: ang halo effect ("halo effect"), ang epekto ng novelty at primacy, pati na rin ang epekto, o phenomenon, ng stereotyping.

    Halo effect ("halo effect") Ang kakanyahan ng "halo effect" ay ang pagbuo ng isang tiyak na saloobin patungo sa nakikita sa pamamagitan ng nakadirekta na pagpapatungkol ng ilang mga katangian sa kanya: ang impormasyong natanggap tungkol sa isang tao ay ikinategorya sa isang tiyak na paraan, ibig sabihin, nakapatong sa larawang nalikha na nang maaga. Ang dati nang umiiral na imaheng ito ay kumikilos bilang isang "halo" na pumipigil sa isa na makita ang aktwal na mga tampok at pagpapakita ng bagay ng pang-unawa. Ang epekto ng halo ay nagpapakita ng sarili kapag bumubuo ng isang unang impression ng isang tao na ang isang pangkalahatang kanais-nais na impression ay humahantong sa mga positibong pagsusuri ng hindi kilalang mga katangian ng pinaghihinalaang tao at, sa kabaligtaran, ang isang pangkalahatang hindi kanais-nais na impression ay nag-aambag sa pamamayani ng mga negatibong pagsusuri. Natuklasan ng mga pang-eksperimentong pag-aaral na ang epekto ng halo ay pinaka-binibigkas kapag ang perceiver ay may kaunting impormasyon tungkol sa bagay ng pang-unawa, gayundin kapag ang mga paghatol ay may kinalaman sa mga katangiang moral. Ang pagkahilig na ito na itago ang ilang mga katangian at i-highlight ang iba ay gumaganap ng papel ng isang uri ng halo sa pang-unawa ng tao sa isang tao.

    Ang mga epekto ng "primacy" at "novelty". Ang mga epekto ng "pangunahin" at "bagong-bago" ay nauugnay sa kahalagahan ng isang tiyak na pagkakasunud-sunod ng paglalahad ng impormasyon tungkol sa isang tao upang makabuo ng isang ideya tungkol sa kanya. Sa isang eksperimento, apat na magkakaibang grupo ng mga estudyante ang ipinakita sa isang estranghero na sinabihan: sa 1st group, na siya ay isang extrovert; sa 2nd group na siya ay isang introvert; sa ika-3 pangkat - una na siya ay isang extrovert, at pagkatapos ay siya ay isang introvert; sa ika-4 na pangkat - pareho, ngunit sa reverse order. Lahat ng apat na grupo ay hiniling na ilarawan ang estranghero sa mga tuntunin ng mga iminungkahing katangian ng personalidad. Sa unang dalawang grupo, walang mga problema sa gayong paglalarawan ang lumitaw. Sa ikatlo at ikaapat na grupo, ang mga impression ng estranghero ay eksaktong tumutugma sa pagkakasunud-sunod kung saan ipinakita ang impormasyon: nanaig ang ipinakita kanina. Ang epektong ito ay tinatawag na "pangunahing epekto" at naitala sa mga kaso kung saan ang isang estranghero ay nakikita. Sa kabaligtaran, sa mga sitwasyon ng pang-unawa ng isang pamilyar na tao, ang "bagong-bagong epekto" ay nagpapatakbo, na binubuo sa katotohanan na ang huli, i.e. ang mas bagong impormasyon ay lumalabas na ang pinakamahalaga.

    Ang pagsusuri sa komunikasyon bilang isang masalimuot, multilateral na proseso ay nagpapakita na ang mga partikular na anyo nito ay maaaring ibang-iba. Ang lahat ng tradisyonal na panlipunang sikolohiya ay nagbigay ng pangunahing pansin sa mekanismo ng panlipunang pang-unawa. Samantala, ang mga mahalagang aspeto ng komunikasyon ay nanatiling mahalagang lampas sa interes ng mga mananaliksik. Ang mekanismo ay gumagana ng ibang-iba depende sa kung anong "materyal" ang kinakaharap nito. Ang mga uri ng mga grupo kung saan nagkakaisa ang mga tao at kung saan nagaganap ang mga proseso ng komunikasyon ay magkakaiba na ang parehong pormal na katangian ng mga prosesong ito ay nakakakuha ng ganap na magkakaibang kahulugan. Upang maunawaan kung paano kasama ang isang tao sa mga prosesong ito, kung ano ang kanyang naiambag sa kanila, kinakailangan upang masubaybayan kung paano partikular na ipinahayag ang mga proseso ng komunikasyon sa iba't ibang grupo, i.e. sa mga kondisyon ng mga aktibidad na may iba't ibang nilalaman.

    Sanggunian Dictionary / Under. ed. M.Yu. Kondratieva // Psychological Lexicon. Encyclopedic Dictionary sa anim na volume / Ed.-comp. L.A. Karpenko. Sa ilalim ng heneral ed. A.V. Petrovsky. - M.: PER SE, 2006. Andreeva G.M. Sikolohiyang Panlipunan. M., 2011. Berezin S.B., Turusova O.V. Pangkalahatang sikolohiya, 2007. Malaking sikolohikal na diksyunaryo. Comp. Meshcheryakov B., Zinchenko V. Olma -pindutin. 2004. Vygotsky L.S. Kasaysayan ng pag-unlad ng mas mataas na sikolohikal na pag-andar. 2003. Gozman L.Ya. Sikolohiya ng emosyonal na relasyon. M., 2007. Daniel K.E. Pagbubuo ng mga saloobin sa intragroup at reflexive na istraktura ng grupo // Interpersonal perception sa grupo. M., 2001. Kelly G. Ang proseso ng causal attribution. M., 2004. Kon I.S. Pagtuklas ng "I". M., 2008. Rubinshtein S.L. Mga prinsipyo at paraan ng pag-unlad ng sikolohiya. M., 2000. Solovyova O.V. Feedback sa interpersonal na komunikasyon. M., 1992. Stefanenko T.G. Mga stereotype sa lipunan at interpersonal na relasyon. M., 2007.

    Salamat sa iyong atensyon!


  • Ibahagi