Buod ng aralin sa speech therapy Paksa: “Paglalakbay sa taglagas ng tunog O. Balangkas ng aralin sa speech therapy (grupo sa paghahanda) sa paksa: aralin sa speech therapy na “Autumn”

Lyudmila Kozinova
Buod ng isang aralin sa speech therapy sa paksa: "Golden Autumn"

Buod ng isang aralin sa speech therapy sa paksa: « GOLD AUTUMN»

(pangkat ng paghahanda)

Mula sa karanasan sa trabaho. Sa panahon ng edukasyon ng mga bata, upang mas maunawaan ng mga bata ang mga palatandaan ng mga panahon, apat na mga manika ang ginawa - "mga reyna" Sinasagisag ang mga panahon, ang bawat manika ay nagpapakita ng mga pangunahing palatandaan ng taon. Mas madaling matandaan ng mga bata na mayroong apat na sorceresses, at tinutulungan nila ang mga bata na makayanan ang iba't ibang mga gawain. Naka-on mga klase ginagamit ang mga ganitong pagsasanay sa laro Paano: "Anong nagbago?", "Anong extra?", "1, 2, 5.", "Malaki maliit", "Vice versa", "Anong kulang?", "Tumingin ka sa paligid"- Inaanyayahan ang mga bata na tumingin sa paligid at pangalanan ang iba't ibang natural na phenomena. Bilang halimbawa, nag-aalok kami mga tala ng aralin sa paksa: « Gintong taglagas» , pinagsama-sama ng guro - speech therapist Kozinova L. V. St. Petersburg.

MGA LAYUNIN MGA KLASE:

Pang-edukasyon sa pagwawasto:

Form maramihan mga pangngalan.

Matutong bumuo ng mga pangngalan na may maliliit na suffix;

Matutong bumuo ng mga kamag-anak na adjectives;

Itugma ang mga pang-uri sa pangngalan;

Matutong pumili ng mga salitang magkasalungat;

Sang-ayon ang mga pangngalan na may mga numero.

Paunlarin mahusay na mga kasanayan sa motor, pansin sa pandinig, iniisip.

Pagtibayin ang paggamit ng mga konsepto sa pagsasalita "mga puno, mga palumpong",

« Mga dahon ng taglagas» , "berries", "mga kabute".

Linawin ang kaalaman ng mga bata sa mga palatandaan taglagas.

Pagpapalawak at pag-activate ng diksyunaryo.

Ang pagbuo ng magkakaugnay na pananalita sa mga bata.

Pagwawasto at pag-unlad:

Bumuo ng isang pakiramdam ng wika sa mga bata.

Bumuo ng pag-iisip, memorya, atensyon, pinong mga kasanayan sa motor ng mga daliri.

Correctional at pang-edukasyon:

Paunlarin ang kakayahang ipahayag ang iyong opinyon.

Pagyamanin ang pakiramdam ng kapwa tulong, suporta, responsibilidad.

MATERYAL AT KAGAMITAN: manika "Reyna taglagas» , audio recording gamit ang boses ng Reyna « taglagas» , magic shelf. Mga soundtrack ng musika para sa mga laro. Flannelograph, mga larawan sa paksa taglagas. Gupitin ang mga dahon mula sa kulay na papel (rowan, birch, maple, aspen, oak). Mga larawan na may larawan taglagas, dahon, mushroom.

Pag-unlad ng aralin.

1. Oras ng pag-aayos.

2. Mensahe ng paksa mga klase.

Isang manika ang dinala "Reyna taglagas» at sinasabi sa mga bata kasaysayan:- Hello guys! Syempre, nakilala mo ako. Dumating ako sa iyo mula sa isang bansa, at kailangan mong hulaan kung aling bansa ito. Sino siya sa tingin mo? (isang manika na kumakatawan taglagas) .

Ito taglagas.

Paano mo nahulaan kung ano ito? taglagas?

Nakabihis na siya gintong damit , mayroon itong mga dilaw na dahon, atbp.

Ano ito taglagas kung ang damit ay ginintuang taglagas?

Gintong taglagas.

Ito "Reyna taglagas» . Inaanyayahan niya kami sa isang paglalakbay.

Ikaw at ako ngayon ay uupo sa mahiwagang karpet, ipikit ang ating mga mata at sasabihin na maaari tayong lumipad nang magkasama. Binibigkas namin ang tula kasama ang mga bata. (Carpet ng mga dahon).

Mga dahon bumabagsak ang mga ginto, lumilipad,

Mga dahon tinatakpan ng mga ginto ang hardin.

Maraming dahon sa mga daanan ginto,

Gagawa tayo ng magandang palumpon sa kanila,

Ilalagay namin ang palumpon sa gitna ng mesa,

Ang taglagas ay ginto dumating upang bisitahin kami.

E. Blaginina

Kaya napag-alaman naming bumibisita taglagas, sa isang fairyland « Osenina»

Nasaan na tayo? (Pagpipinta « Taglagas na kagubatan» ).

SA kagubatan ng taglagas.

Ano ang nakikita mo at ako sa kagubatan?

Ang daming puno.

Reyna - « taglagas» nagtatanong sa iyo ng mga bugtong.

Sabihin mo sa akin, anong mga puno ang tumutubo sa kagubatan na ito? (Mga bugtong tungkol sa mga puno).

Lumaki ako mula sa mga mumo ng isang bariles, nag-ugat at lumago

Ako ay naging matangkad at makapangyarihan. Hindi ako natatakot sa mga bagyo o ulap.

Pinapakain ko ang mga baboy at squirrels - okay lang na ang prutas ay ang aking tisa. (Oak).

Walang hangin, ngunit ang dahon ay nanginginig. (Aspen).

At palamuti para sa mga hardin. At ang mga blackbird ay may treat. (Rowan).

Ano pang mga puno ang alam mo?

Birch, linden, pine, maple, atbp.

Reyna - « taglagas» nagtatanong sa iyo, ano ang pagkakaiba?

taglagas puno mula sa puno ng tag-init?

sa taglagas Ang mga dahon sa mga puno ay nagiging dilaw, ngunit sa tag-araw sila ay berde.

Ang mga dahon ay nakaupo sa puno sa buong tag-araw, at ngayon ay oras na mga dahon ng taglagas, anong ginawa mo? (lumipad).

Mga himnastiko sa daliri.

Ang hangin ay lumipad sa kagubatan, (kulot na paggalaw gamit ang mga kamay).

Binilang ng hangin ang mga dahon:

Narito ang isang oak, (Isa-isa naming ibaluktot ang aming mga daliri, simula sa maliit na daliri).

Narito ang isang maple

Narito ang isang inukit na puno ng rowan,

Dito mula sa isang puno ng birch - ginto,

Narito ang huling dahon mula sa puno ng aspen

Hinipan ito ng hangin sa daanan.

N. Nishcheva.

Tingnan kung ano ang mga dahon ng reyna taglagas sa karpet.

Tingnan natin kung aling mga puno ang nagmula sa mga dahong ito.

(mga piraso ng papel na ginupit sa sahig).

Binabasa namin ang tula at tinitingnan ang mga dahon.

Ano ang hitsura ng mga dahon?

Isang dahon ng maple ang kamukha ng aking palad,

Orange ng taglagas, sa tag-araw ito ay berde.

Tulad ng mabalahibong dahon sa puno ng rowan,

Na tahimik na nakasandal sa daanan.

Ang Aspen ay may mga dahon na parang barya.

Parang pamaypay ang puno ng kastanyas.

Maraming mga dahon sa tag-araw.

Sa taglagas, kakaunti lamang sila

N.V. Nishcheva.

Reyna - « taglagas» iniimbitahan kang maglaro laro: boses ng reyna.

Laro tayo.

Isang laro: "1, 2, 5," (batay sa mga larawan).

isang oak, dalawang oak, limang oak.

(maple, poplar, dahon)

Isang linden, dalawang linden, limang linden.

(pine, viburnum, aspen).

Fizminutka: Pagkatapos ay umihip ang hangin at lumipad ang mga dahon.

"Kami ay mga dahon, kami ay mga dahon

Nakaupo kami sa isang puno

Umihip ang hangin at lumipad kami

At tahimik silang nakaupo sa lupa."

Ano ang tinago ng reyna? « taglagas» sa damuhan sa ilalim ng mga puno?

Nagbabasa ng tula "Fungus". (boses ng reyna.)

Pupunta tayo sa kakahuyan

Hahanapin natin ang fungus

Sa isang matalinong sumbrero

Banayad na tsokolate.

Huwag itago ang fungus

Sa ilalim ng dahon ang iyong tagiliran!

Kailangan ka ng mga lalaki

Sa gabi para sa hapunan.

Ito ay mga kabute.

Anong mga kabute ang tumubo sa kagubatan na ito?

Boletus, boletus, atbp.

Ngayon maglaro tayo. Isang laro “Anong kulang?” (mga larawan - mushroom).

Hinihiling sa mga bata na ipikit ang kanilang mga mata at pangalanan kung ano ang nawawala.

Kahit papaano ay naging masama ang panahon. Anong nangyari?

Nagsimula itong umulan. Mag-ehersisyo "Ulan". Sa audio recording.

Umuulan sa kalye

Basang kalsada

Maraming patak sa salamin

At may kaunting init.

Paano mga kabute ng taglagas,

May dala kaming mga payong

Nasa labas kasi

Dumating na taglagas.

V. Semernin.

Tingnan natin kung ano ang nasa basket taglagas?

Isang laro "Malaki maliit" (Mga larawan)

Lesovichok - siya ay maliit, sa kanyang bansa ang lahat ay nagsasalita nang magiliw

Dahon - dahon, araw - araw,

Puno-punungkahoy, bush-bush,

Kagubatan - maliit na kagubatan, damo - damo,

Sanga-sanga, ulan-ulan,

Hangin-hangin, ulap-ulap.

Isang laro "isa - marami".

Puno - puno, bush - bushes,

Dahon - dahon, puddle - puddles,

Ulan - ulan, sanga - sanga,

Bough-bough, cloud-cloud.

Isang laro "Vice versa". (Mga larawan).

Ang puno ay mataas-mababa,

Dahon - malawak - makitid,

Ang puno ng kahoy ay makapal - manipis,

Ang mga puno ay basa - tuyo,

Ang landas ay marumi - malinis,

sa taglagas maikling araw - mahaba sa tag-araw,

Isang laro: "Pumili ng isang palatandaan".

Anong taglagas ito?? - maagang huli, ginto, maulan,

maaraw, produktibo, malamig...

Isang laro: "Ang Ikaapat na Dagdag".

Birch, aspen, lilac, oak.

Rosehip, hazel, lilac, linden

Tingnan natin kung ano ang dala ko taglagas sa sarili nitong magandang kahon.

Berries, mushroom, gulay at prutas.

naglalakad taglagas sa aming parke,

Nagbibigay mga regalo sa taglagas para sa amin:

Mga pulang kuwintas - rowan,

Rosas na apron - aspen,

Dilaw na payong - mga poplar,

Mga prutas ibinibigay sa amin ng taglagas.

I. Vinokurov.

Binisita taglagas, at ngayon ikaw at ako ay pupunta sa ating karpet pabalik sa kindergarten. Napapikit kami at sinasabi ang spell. Ang tula na binanggit sa simula mga klase.

Kaya natapos kami sa kindergarten.

3. Buod mga klase.

Guys, ang ganda ng trip natin together. Sino ang binisita namin ngayon?

Mga bata: binisita namin ang reyna - « taglagas» .

Sa tingin ko naaalala mo ang mga palatandaan taglagas. Nasiyahan ka ba sa aming paglalakbay? Ano ang pinaka naaalala mo?

Nagustuhan ko ang paraan ng iyong pagtatrabaho. Ay ating tapos na ang klase, Salamat sa lahat!

Target: pagpapayaman sa aktibong bokabularyo ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapalawak ng kanilang pang-unawa sa season na "Autumn".

Mga gawain:

1. Pagsasama-sama at pagpapayaman ng kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas na phenomena ng buhay at walang buhay na kalikasan.


3. Pagpapabuti ng mga kasanayan sa pagbuo ng salita.

4. Pagpapabuti istrukturang gramatika pananalita (pagbuo ng mga pang-uri mula sa mga pangngalan).

Pagwawasto at pag-unlad:

1.Pag-unlad interes na nagbibigay-malay, pag-iisip, kakayahang magsuri.


3. Pag-activate ng aktibidad ng pagsasalita ng mga bata.

1. Linangin ang pagmamahal sa kalikasan at isang maingat at matulungin na saloobin dito.

I-download:


Preview:

Preschool na badyet ng munisipyo institusyong pang-edukasyon kindergarten No. 4

municipal formation Kanevsky district

materyal ng kumpetisyon sa paksa: "Mga Kulay ng Taglagas"

mga tala sa aralin ng speech therapist

na may isang subgroup ng mga bata 5-6 taong gulang"Autumn"

Inihanda ni:

guro-speech therapist Korolkova N.P.

MBDOU kindergarten No. 4

St. Kanevskaya, 2014

Mga tala sa aralin sa leksikal na paksa: "Autumn" .

Target : pagpapayaman sa aktibong bokabularyo ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapalawak ng kanilang pang-unawa sa season na "Autumn".

Mga gawain:

Pagwawasto at pang-edukasyon:

1. Pagsasama-sama at pagpapayaman ng kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas na phenomena ng buhay at walang buhay na kalikasan.

2. Pagpapalawak ng mga ideya tungkol sa matalinghagang kahulugan ng salitang "Golden Autumn".
3. Pagpapabuti ng mga kasanayan sa pagbuo ng salita.

4.Pagpapabuti ng istrukturang gramatika ng pananalita (pagbuo ng mga pang-uri mula sa mga pangngalan).

Pagwawasto at pag-unlad:

1.Pag-unlad ng interes sa pag-iisip, pag-iisip, kakayahang mag-analisa.

2. Pag-unlad ng artikulasyon, pangkalahatan at pinong mga kasanayan sa motor ng mga bata.
3. Pag-activate ng aktibidad ng pagsasalita ng mga bata.

Pagwawasto at pang-edukasyon:

  1. Upang linangin ang isang pagmamahal sa kalikasan at isang maingat, matulungin na saloobin patungo dito.

Panimulang gawain:

Mga obserbasyon sa buhay at walang buhay na kalikasan.

Pagtingin sa mga painting at reproductions tungkol sa taglagas.

Pagsasaulo ng mga tula, salawikain tungkol sa taglagas, paglutas ng mga bugtong.

Pag-compile ng isang herbarium ng mga dahon ng taglagas.

Nanonood ng cartoon na "Umka"

Kagamitan:

  1. Multimedia album na may mga larawan ng kalikasan sa taglagas, mga hayop, taglagas na phenomena.
  2. Mga dahon
  3. Sulat.

Oras ng pag-aayos:

Tunog ang soundtrack ng hangin. Isang batang babae na nakasuot ng ulap ang tumakbo sa grupo at nagsabi:

Lumipad ako sa kalahati ng mundo,

Lumipad ako sa iyong kindergarten,

Mensahe para sa iyo,

Ibubunyag mo ngayon!

At nagbibigay siya ng sulat. Kinukuha ito ng speech therapist at sinusuri ito kasama ng mga bata.

Speech therapist: Isang napakahiwagang mensahe ang dumating sa atin.

Binasa ng speech therapist ang mensahe:

“Kumusta, mahal na mga lalaki. Nakatira ako sa Far North, kung saan mayroong napakatinding hamog na nagyelo at maraming niyebe, ngunit hindi ako nagyeyelo, mayroon akong napakainit na balahibo, at nakatira ako sa isang lungga kasama ang isang ina na oso. Hindi ko pa nakita si autumn. Gusto ko talagang malaman kung ano ito, ang mahiwagang taglagas na ito? Maaari mo bang sabihin sa akin ang tungkol sa kanya? Maghihintay ako! ”

Speech therapist: Maaari mo bang hulaan kung sino ang nagpadala sa amin ng sulat?

Mga bata: Umka.

Speech therapist: Tulungan natin si Umka na malaman kung ano ang taglagas?

Mga bata: tulungan natin.

2. Pagpapahayag ng paksa.

Ang therapist sa pagsasalita :Paano natin sasabihin kay Umka ang tungkol sa taglagas?

Mga bata : Iguhit ang taglagas.

Mga bata : Sumulat ng isang kuwento tungkol sa taglagas.

Mga bata : Gumawa ng libro tungkol sa taglagas.

Ang therapist sa pagsasalita : Talagang nagustuhan ko ang iyong mga mungkahi. Gumawa tayo ng isang libro kung saan masasalamin natin ang lahat ng iyong mga kagustuhan, kung tutuusin, maaari itong gawing kulay, makulay.

Ang therapist sa pagsasalita : Anong mga kulay ang pumupuno sa taglagas?

Mga bata : Dilaw, orange, pula, berde, kayumanggi.

Ang therapist sa pagsasalita : Saan natin makikita ang iba't ibang kulay na ito?

Mga bata: Sa kagubatan ng taglagas.

Ang therapist sa pagsasalita : Aba, pupunta tayo sa kagubatan ng taglagas.

Speech therapist:

Isa, dalawa, lumingon

At hanapin ang iyong sarili sa kagubatan!

Ang therapist sa pagsasalita : Dito tayo sa gubat.(Slide No. 2)

Ang therapist sa pagsasalita : Sino ang makakapagsabi sa akin kung anong mga phenomena ang nangyayari sa kalikasan sa taglagas?

Ang therapist sa pagsasalita : Ano ang mga dahon sa taglagas?

Mga bata: Dilaw na dahon.

Mga bata : Mga pulang dahon.

Mga bata : Mga berdeng dahon.

Mga bata : Kayumangging dahon.

Ang therapist sa pagsasalita : Sino ang makapagsasabi sa akin kung paano ito sasabihin sa isang salita?

Mga bata: Maraming kulay.

Ang therapist sa pagsasalita : Sabihin mo sa akin, ano ang lagay ng panahon sa taglagas?

Mga bata : Makulimlim na panahon.

Mga bata : Maulan na panahon.

Mga Bata: Mapanglaw na panahon.

Mga Bata: Mainit na panahon.

Mga bata : Maaraw na panahon.

Ang therapist sa pagsasalita : Narinig mo na ba ang expression na “ Gintong taglagas»?

Gawa ba talaga sa ginto?

Mga bata: hindi.

Speech therapist: Ito ay isang matalinghagang ekspresyon na ginagamit upang ilarawan ang kagandahan ng taglagas. Ang mga dahon sa mga puno ay tila katulad ng kulay ng ginto.

Ang therapist sa pagsasalita : Oo, guys, ang taglagas ay maaaring maging mainit at malamig, maulap at maaraw, maulan at malinaw.

Ang therapist sa pagsasalita : Paano mo matukoy ang taglagas?

Mga bata : Maraming panig, magkakaibang.

Ang therapist sa pagsasalita : Ikaw at ako ay gumuhit ng isang larawan ng taglagas, tingnan ang screen, magkamukha ba ito? (Slide No. 3)

Mga bata: Oo.

Ang therapist sa pagsasalita : So, ano ang itatawag sa ating unang pahina?

Mga bata : Ang unang pahina ng aming aklat ay tatawaging “Portrait of Autumn”.

Ang therapist sa pagsasalita : Ano ang masasalamin nito?

Mga bata: Masasalamin ba nito ang kagandahan at iba't ibang kulay ng taglagas?

Ang therapist sa pagsasalita : Hindi lang taglagas ang maaari mong pag-usapan, maaari mo ring ipakita ito. Paano natin ito magagawa?

Mga bata : Gamit ang iyong mga daliri at dila.

Ang therapist sa pagsasalita : Ang susunod na pahina ay tatawagin"Autumn at mga daliri."

Conjugate daliri at articulation gymnastics "Autumn".(Mga Slide No. 3, 4).

Huminto kami sa kagubatan ng taglagas, kung saan tumutubo ang mga puno ng linden at birch.

(Ang dila ay umabot sa ilong. Ang mga kamay ay nakadikit sa isa't isa mula sa siko hanggang sa pulso. Ang mga kamay ay nakatagilid);

Sa kagubatan, isang mausisa na ardilya ang umuugoy sa isang sanga ng birch.

(Ang dulo ng dila ay dumadampi sa alinman sa kaliwa o kanang sulok ng mga labi. Ang mga kamay, mga palad pababa, gumagalaw pakaliwa at kanan sa mesa kasabay ng paggalaw ng dila);

Natutulog ang isang bungang hedgehog sa ilalim ng isang palumpong ng hazel.

(Dila sa hugis ng isang karayom. Kamay clasped, daliri nakataas);

Inihagis ng hangin ang huling dahon mula sa aspen papunta sa landas.

(Dila gamit ang spatula. Ilagay ang iyong mga palad sa iyong mga tuhod).

Ang therapist sa pagsasalita : Guys, tingnan mo kung sino ang tumatakbo sa daan na may dahon sa likod?

Mga bata: Hedgehog.

Ang therapist sa pagsasalita : Okay, iyon ang paksa para sa susunod na pahina. Ano ang dapat nating itawag dito?

Mga bata : At tawagin natin itong "Mga Naninirahan sa Kagubatan sa Taglagas."

Ang therapist sa pagsasalita : Sino ang gustong magpangalan sa akin ng mga naninirahan sa kagubatan? (Mga Slide No. 5,6,7,8).

Mga bata: l Sa tagsibol ang residente ay isang oso.

Mga bata : naninirahan sa kagubatan - soro.

Mga bata: mga naninirahan sa kagubatan - liyebre, parkupino.

Mga bata : naninirahan sa kagubatan - ardilya.

Mga bata : naninirahan sa kagubatan - lobo.

Ang therapist sa pagsasalita : Sino ang makapagsasabi sa akin kung paano naghahanda ang mga hayop para sa taglamig? (Mga Slide No. 9, 10,11).

Mga bata : Ang ardilya ay naglalagay ng mga kono, mani, berry at mushroom sa guwang.

Mga bata: Ang oso ay naghuhukay ng lungga.

Mga bata : Kinaladkad ng mouse ang mga spikelet sa butas.

Aralin sa pisikal na edukasyon "Nahuhulog na mga dahon""sa musika na may mga dahon.

Ang therapist sa pagsasalita : Tingnan mo kung gaano kaganda ang pagkahulog ng mga dahon. Alam mo ba kung ano ang tawag sa natural phenomenon na ito? (Slide No. 12).

Mga bata: Pagkahulog ng dahon.

Ang therapist sa pagsasalita : Ano ang dapat nating itawag sa pahina ng ating aklat?

Mga bata : Tawagin natin itong "Autumn leaf fall."

Kami ay mga dahon ng taglagas

Nakaupo kami sa mga sanga.(Squat down)

Umihip ang hangin at lumipad kami. (Tumakbo sa isang bilog)

Lumilipad kami, lumilipad kami

At tahimik silang naupo sa lupa.(Umupo)

Dumating na naman ang hangin

At lahat ng mga dahon ay pinulot (tumayo)

Umikot, lumipad (nagikot, tumakbo)

At umupo ulit sila sa lupa (umupo sila at nilagay ang mga dahon sa sahig).

Pagbuo ng mga pang-uri mula sa mga pangngalan.

Ang therapist sa pagsasalita : Tumingin sa paligid, kung gaano karaming mga puno ang nakapaligid sa atin. Sino ang maaaring magpangalan sa mga puno para sa akin?

Mga bata: Maple.

Mga bata: Oak.

Mga bata: Birch.

Mga bata: Rowan.

Mga bata: Aspen.

Speech therapist: Pangalanan natin ang mga dahon. Kung ang aspen ay may mga dahon ng aspen, kung gayon ang oak ay may mga dahon ng aspen (Slide No. 13,14,15, 16)

Mga bata : May mga dahon ng rowan si Rowan.

Speech therapist: Sa tabi ng puno ng birch?

Mga bata: Ang puno ng birch ay may mga dahon ng birch.

Speech therapist: Sa tabi ng puno ng oak?

Mga bata: Ang mga dahon ng oak ay mga dahon ng oak.

Speech therapist: Sa puno ng maple?

Mga bata: Ang maple ay may mga dahon ng maple.

Ang therapist sa pagsasalita : Ano ang tatawagin natin sa susunod na pahina ng ating aklat?

Mga bata : Tawagin natin itong "Autumn Trees."

Ang therapist sa pagsasalita : Marami na kaming naipon na pahina sa aming libro. Ano pa ang masasabi natin kay Umka tungkol sa taglagas? (Slide No. 17)

Mga bata : Sa taglagas sila ay nag-aani.

Mga bata : Maraming kabute sa kagubatan.

Mga bata: Lumilipad ang mga kawan ng mga ibon.

Ang therapist sa pagsasalita : Tama, ibig sabihin, hindi pa namin naipakita ang lahat ng palatandaan ng taglagas sa aming aklat.

Kapag pinangalanan ko ang mga palatandaan ng taglagas, ginagamit mo ang salitang "oo." Kung ang mga palatandaan ay tumutukoy sa ibang oras ng taon, gagamitin mo ang salitang "hindi."

Namumulaklak ba ang mga bulaklak sa taglagas? (Hindi).
Lumalaki ba ang mga kabute sa taglagas? (Oo).
Natatakpan ba ng mga ulap ang araw? (Oo).
Madalas ba umuulan? (Oo).
Ang mga fog ba ay lumulutang sa taglagas? (Oo).
Buweno, gumagawa ba ng mga pugad ang mga ibon? (Hindi).
Isinasara ba ng mga hayop ang kanilang mga butas? (Oo).
Lahat ba ay nakakakuha ng ani? (Oo).
Ang mga kawan ba ng mga ibon ay lumilipad? (Oo).
Napakainit ba ng araw? (Hindi).
Lahat ba ay lumalangoy sa ilog? (Hindi).
Maaari bang mag-sunbathe ang mga bata? (Hindi).
Well, ano ang dapat mong gawin? Dapat ba tayong magsuot ng mga jacket at sombrero? (Oo).
Dapat bang magsuot ng bota ang lahat? (Oo).

Ang therapist sa pagsasalita : Pinasaya mo ako, ginawa mo lahat ng walang pagkakamali.

Ang balangkas ng isang aralin sa frontal correctional at developmental speech therapy ay naglalayong i-activate ang bokabularyo sa paksang "Autumn" sa mga batang preschool na may OPD.

Pagwawasto na gawaing pang-edukasyon:

  • i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas at taglagas na phenomena;
  • buhayin ang diksyunaryo ng pandiwa sa paksang ito;
  • patuloy na matutunan kung paano gumawa ng mga pangungusap batay sa mga larawan, at mula sa kanila ay isang maikling kuwento;
  • patuloy na turuan ang mga bata na sagutin ang mga tanong sa kumpletong mga pangungusap;
  • patuloy na matutong iugnay ang mga galaw sa pagsasalita.

Pagwawasto at pag-unlad na gawain:

  • bumuo ng pinong mga kasanayan sa motor ng mga daliri sa pamamagitan ng mga pagsasanay sa daliri;
  • patuloy na bumuo ng memorya at pag-iisip sa pamamagitan ng mga laro at pagsasanay.

Pagwawasto ng gawaing pang-edukasyon:

  • linangin ang isang positibong saloobin sa aralin, kalayaan, kontrol sa sariling pananalita.

Kagamitan: pagtatanghal, mga dahon ng taglagas, musika "Tunog ng kagubatan ng taglagas", bola.

Paunang gawain: pagbabasa ng mga tula tungkol sa taglagas ni F. I. Tyutchev, A. K. Tolstoy, P. M. Pleshcheev, A. S. Pushkin. Pag-aaral ng mga tula tungkol sa mga buwan ng taglagas.

Pag-unlad ng aralin

1. Pansamahang sandali

Speech therapist: Guys, kumusta sa ating mga bisita. Ngayon mayroon kaming isang hindi pangkaraniwang aktibidad, maglalakbay kami sa iyo! Hulaan kung anong oras ng taon tayo pupunta?

Dinadala ko ang mga ani, muli kong inihasik ang mga bukid,
Pinapadala ko ang mga ibon sa timog, hinuhubaran ko ang mga puno,
Ngunit hindi ako humipo ng mga pine tree at fir tree. ako... (taglagas)

Speech therapist: Tama, pupunta tayo sa Autumn.

Tunog ang musika ng kagubatan ng taglagas.

2. Larong "Autumn Piggy Bank".

Anong mga buwan ng taglagas ang alam mo? (Setyembre Oktubre Nobyembre).

Sabihin ang mga tula tungkol sa taglagas (Ang mga bata ay bumibigkas ng mga tula tungkol sa mga buwan ng taglagas).

Ang kolektibong hardin ng sakahan ay walang laman,
Ang mga pakana ay lumilipad sa malayo,
At sa timog na gilid ng lupa
Dumating ang mga crane.
Bumukas ang pintuan ng paaralan...
Anong buwan na ang dumating sa atin?

Ang mukha ng kalikasan ay padilim at padilim,
Ang mga hardin ay naging itim,
Ang mga kagubatan ay nagiging hubad,
Natahimik ang mga boses ng ibon.
Ang oso ay nahulog sa hibernation...
Anong buwan siya dumating sa amin?

Naging black and white ang field.
Umuulan, umuulan ng niyebe,
At naging mas malamig,
Ang tubig ng mga ilog ay nagyelo na may yelo.
Ang winter rye ay nagyeyelo sa bukid...
Anong buwan na, sabihin mo sa akin?

Guys, anong mga palatandaan ng taglagas ang alam mo?

  • Ang langit ay natatakpan ng mga ulap. Paunti-unting sumisilip ang araw mula sa likod ng mga ulap.
  • Umiihip ang galit na hanging hilaga.
  • Madalas umuulan ng malamig.
  • Ang mga dahon sa mga puno ay nagiging dilaw, pula, at nalalagas.
  • Tinatakpan ng mga dahon ang lupa ng isang makulay na karpet.
  • Lumilipad ang mga ibon mas maiinit na klima.
  • Nag-aani ang mga tao.
  • Ang mga kabute at berry ay lumitaw sa kagubatan.

3. Larong “Pick up the action”.

Guys, sabi mo madalas umihip ang hangin kapag taglagas. Ngayon ito ay umiihip mula pa noong umaga, nakilala ko siya sa daan patungo sa kindergarten, at binigyan niya ako ng isang magic ball.

Ang bola ay taglagas at mahiwagang,
Talon siya sa iyong mga bisig
At magtanong.

Guys, pumunta tayo sa parang taglagas at maglaro. Kung kanino ko ibinabato ang bola, sinasagot niya ang tanong, at para sa tamang sagot ay bibigyan kita ng dahon ng taglagas.

Mga dahon sa taglagas (ano ang ginagawa nila?) - Ang mga dahon ay nagiging dilaw sa taglagas, nalalagas, atbp.
Ulan sa taglagas - Ulan sa taglagas ambon, talon, atbp.
Pag-aani sa taglagas - Ang ani ay inaani sa taglagas.
Mga ibon sa taglagas - Lumilipad ang mga ibon sa taglagas.
Puno sa taglagas - Ang mga puno ay naglalagas ng mga dahon sa taglagas.
Mga Hayop sa taglagas - Naghahanda ang mga hayop sa taglagas para sa taglamig, palitan ang kanilang mga amerikana.

4. Mga ehersisyo sa paghinga

Kunin ang dahon na pinakagusto mo at dahan-dahang hipan ito. Ngayon ay hipan natin ang mga dahon nang may lakas.

Nagsasagawa kami ng mga pagsasanay sa paghinga.

Ito ang uri ng pagkalagas ng dahon na mayroon tayo.

5. Larong "Autumn Leaves".

Ang mga bata na may mga piraso ng papel sa kanilang mga kamay ay nakatayo sa isang bilog at bumibigkas ng tula kasama ang guro.

Pagkahulog ng dahon, pagkahulog ng dahon, (mga dahon sa kamay, salit-salit na indayog gamit ang dalawang kamay)
Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad,
Kumakaluskos sila sa ilalim ng paa (maglupasay, magtapon ng mga dahon sa sahig)
At lumipad sila, lumipad, lumipad...

6. Laro ng daliri"Palumpon ng Taglagas".

Guys, mangolekta tayo ng isang palumpon ng taglagas.

Sinasabi ng mga bata sa koro:
Isa dalawa tatlo apat lima -
Mangongolekta kami ng mga dahon. (Kyumin at alisin ang iyong mga kamao).
Mga dahon ng birch.
Umalis si Rowan,
dahon ng poplar,
dahon ng aspen,
Mga dahon ng oak (Baluktot ang iyong mga daliri isa-isa).
Magkokolekta kami
Sa isang plorera sa taglagas
Kukunin namin ang bouquet. (Kyumin at alisin ang iyong mga kamao).

7. Muling pagsasalaysay ng kuwento gamit ang mga larawan.

Makinig sa kuwento at subukang isalaysay muli gamit ang mga larawan.

Dumating na ang taglagas. Mahina ang init ng araw. Umiihip malakas na hangin. Ang mga kulay abong ulap ay lumulutang sa kalangitan. Madalas umuulan ng malamig. Pinupuna ng hangin ang mga dilaw na dahon mula sa mga puno. Tinatakpan ng mga dahon ang lupa ng isang makulay na karpet. Lumilipad ang mga ibon sa timog.

Pagsasalaysay muli ng kwento.

8. Isang sandali ng pagpapahinga.

Ngayon magpahinga na tayo. Humiga sa isang dilaw na parang taglagas, ipikit ang iyong mga mata, magpahinga.

Ang mga bata ay nakahiga "sa clearing", ang speech therapist ay nagbabasa ng tula.

"Sa Taglagas" (A. Pleshcheeva)

Dumating na ang taglagas.
Ang mga bulaklak ay natuyo,
At mukhang malungkot sila
Mga hubad na palumpong.
Nalalanta at nagiging dilaw
Damo sa parang
Nagiging berde na lang
Taglamig sa bukid.
Tinatakpan ng ulap ang kalangitan
Ang araw ay hindi sumisikat;
Ang hangin ay umaalulong sa parang;
Malakas ang ulan.
Nagsimulang kumaluskos ang tubig
Mabilis na Stream
Lumipad na ang mga ibon
Sa mainit na mga rehiyon.

Mahinahong tunog ng musika.

9. Buod ng aralin.

Ang aralin ay natapos na, sabihin sa akin kung anong oras ng taon ang napag-usapan natin sa klase? Ano ang nangyayari lamang sa taglagas?

Kirillova Yu., guro ng speech therapist.

PAKSANG-ARALIN: “TAGAS. MGA PAGBABAGO SA KALIKASAN.”

Layunin: - pagpapalawak at pag-activate ng diksyunaryo.
Mga Gawain: - bumuo ng maramihan ng mga pangngalan;
- matutong bumuo ng mga pangngalan na may diminutive
magiliw na mga suffix;
- matutong bumuo ng mga kamag-anak na adjectives;
- pumili ng mga adjectives para sa pangngalan;
- kasunduan ng mga pangngalan na may mga numero;
- bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor, pansin sa pandinig, pag-iisip.
Kagamitan: mga larawan ng taglagas, dahon, bola.
Pag-unlad ng aralin:

1. Org. sandali. Mga himnastiko sa daliri. "TAGAS

Ang hangin ay lumipad sa kagubatan,
Binilang ng hangin ang mga dahon:
Narito ang isang oak,
Narito ang isang maple,
Narito ang isang inukit na puno ng rowan,
Dito mula sa puno ng birch - ginto,
Narito ang huling dahon mula sa puno ng aspen
Hinipan ito ng hangin papunta sa daanan.

2. Panimula sa paksa.

Anong oras na ng taon ngayon? (taglagas)
Ano ang mga buwan ng taglagas? (Setyembre Oktubre Nobyembre)
Ano ang mga palatandaan ng taglagas? (ulan, bumabagsak na dahon, malamig, hangin, gulay, prutas, mushroom).

3. Larong "Malaki - maliit"
Dumating ang isang gnome. Siya ay mula sa isang fairyland. Sa lupain ng gnome, ang lahat ay maliit, kaya't magiliw nilang pinag-uusapan ang lahat. At magsasalita kami ng mabait.
Mushroom - fungus, mushroom berry - berry
Puno - sapling - bush - bush
Leaf-leaflet sun-sun
Bulaklak-bulaklak na sanga-sanga
Forest - gubat damo - damo
Ulan - ulan - hangin - simoy
ulap-ulap

4. Larong "Isa - marami"
Mushroom - mushroom berry - berries
Puno - puno bush - bushes
Dahon - dahon puddle - puddles
Ulan - ulan sanga - sanga
Bough - asong babae ulap - ulap.

5. Minuto ng pisikal na edukasyon. "PARA SA KABUBUTAN"

Ang lahat ng maliliit na hayop ay nasa gilid
Naghahanap sila ng milk mushroom at trumpet mushroom.
Ang mga squirrel ay tumatalon
Pinulot ang mga takip ng gatas ng safron.
Tumakbo ang fox
Nangolekta ako ng mga chanterelles.
Ang mga kuneho ay tumatalon
Naghahanap sila ng honey mushroom.
Dumaan ang oso
Nadurog ang fly agaric. (Ang mga bata ay naglalakad sa isang bilog na sayaw.)

5. Larong "Sa kabaligtaran"

6. Larong "Piliin ang tanda".
Taglagas (ano?) – maaga, huli, ginto, maulan, maaraw, mabunga, malamig,...
Mga dahon (alin?) – dilaw, pula, maraming kulay, tuyo,...

7. Larong "Pangalanan ang sheet" (batay sa mga larawan).
Birch, oak, rowan, linden, maple, aspen,...

8. Laro "1, 2, 5"
Isang oak, dalawang oak, limang oak;
(maple, poplar, dahon)
Isang linden, dalawang linden, limang linden;
(pine, viburnum, aspen)

9. Buod ng aralin. Tandaan kung ano ang kanilang pinag-usapan.
Ang larong "Fourth wheel".
Birch, aspen, lilac, oak.
Rosehip, hazel, lilac, linden.

PAKSANG-ARALIN: “TAGAS. MGA PAGBABAGO SA KALIKASAN.”

Layunin: - pagbuo ng magkakaugnay na pananalita.
Layunin: - matutunang pahabain ang mga pangungusap na may pang-uri;
- matutong bumuo ng isang kuwento batay sa isang larawan batay sa isang diagram.
- matutong bumuo ng mga pangngalan ng kasarian. kaso;
- matutong pumili ng mga salitang magkasalungat;
- bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor, atensyon, pag-iisip.
Kagamitan: pagpipinta na may larawan ng taglagas, flannelgraph, mga larawan para sa flannelgraph, mga sumusuporta sa mga larawan.
Pag-unlad ng aralin:

1. Org. sandali. Paghula ng mga bugtong.
Kailan ito nangyayari? (Autumn)
Gumagawa ito ng ingay sa mga bukid at sa kagubatan, ngunit hindi ito nakapasok sa bahay.
At hindi ako pumupunta kahit saan habang siya ay pumunta. (Ulan)
Nahuhulog ang mga gintong barya mula sa isang sangay. (Umalis)

2. Larong "Ano ang kulang?"
(larawan sa flannelgraph).

3. Larong “Ano ang nagbago?”
(larawan sa flannelgraph).

4. Larong "Sa kabaligtaran"
Matangkad ang puno - maikli ang lapad ng dahon - makitid
Makapal ang puno - manipis na puno basa - tuyo
Ang landas ay marumi - malinis, ang araw ay maikli sa taglagas - mahaba sa tag-araw

5. Pagpapalaganap ng mga pangungusap na may pang-uri.
Dumating na ang taglagas. Dumating ang malamig, maulan, huli na taglagas.
Umuulan. Malamig, maayos, umuulan.
Umihip ang hangin. Isang malakas at malamig na hangin ang umiihip.

6. Minuto ng pisikal na edukasyon. "PARA SA KABUBUTAN"

Ang lahat ng maliliit na hayop ay nasa gilid
Naghahanap sila ng milk mushroom at trumpet mushroom.
Ang mga squirrel ay tumatalon
Pinulot ang mga takip ng gatas ng safron.
Tumakbo ang fox
Nangolekta ako ng mga chanterelles.
Ang mga kuneho ay tumatalon
Naghahanap sila ng honey mushroom.
Dumaan ang oso
Nadurog ang fly agaric.
(Ang mga bata ay naglalakad sa isang bilog na sayaw.)

(Tumalon sila sa isang squat at pumili ng mga haka-haka na kabute.)

(Tumatakbo sila at nangongolekta ng mga haka-haka na kabute.)

(Tumalon sila habang nakatayo at "pumitas" ng mga kabute.)

(Sila ay gumalaw, sa dulo ng linya ay tinatapakan nila ang kanilang kanang paa.)

8. Mga himnastiko sa daliri. "AUTUMN"

Ang hangin ay lumipad sa kagubatan,
Binilang ng hangin ang mga dahon:
Narito ang isang oak,
Narito ang isang maple,
Narito ang isang inukit na puno ng rowan,
Dito mula sa puno ng birch - ginto,
Narito ang huling dahon mula sa puno ng aspen
Hinipan ito ng hangin papunta sa daanan.
N. Nishcheva (Makinis, parang alon na paggalaw ng mga palad.)

(Ibaluktot ang isang daliri sa magkabilang kamay.)
(Kalmadong ilagay ang kanilang mga palad sa mesa.)

9. Pagbubuo ng kwento batay sa larawan batay sa diagram.
Dumating na ang malamig na taglagas. Ang kalangitan sa taglagas ay kulay abo, madilim, at madalas ay may mahinang ulan. Umiihip ang malamig na hangin. Ang mga dahon ay nagiging dilaw at nahuhulog sa lupa. Ang damo ay natutuyo at nagiging itim. Ang mga ibon ay nagtitipon sa mga kawan at lumilipad palayo sa mas maiinit na mga rehiyon. Gusto ko ang taglagas dahil may mga magagandang puno sa taglagas.

10. Buod ng aralin. Tandaan kung ano ang kanilang pinag-usapan.

Uri ng aralin: pagbuo ng leksikal at gramatika na mga kategorya at magkakaugnay na pananalita.

Uri ng aralin: pangharap.

Paksa ng aralin:"Autumn. Mga buwan ng taglagas."

Layunin ng aralin: upang linawin, palawakin at pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, upang pagsamahin ang mga kasanayan ng mga bata sa pagbuo ng isang naglalarawang kuwento batay sa isang plano ng larawan.

Mga gawain sa pagsasanay:

  1. Linawin, palawakin at pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas at mga palatandaan nito.
  2. Ituro ang sapat na paggamit ng bokabularyo na nagsasaad ng mga palatandaan ng taglagas sa istruktura ng mga simpleng pangungusap.
  3. Paunlarin ang kakayahang bumuo ng mga pangngalan gamit ang maliliit na panlapi.
  4. Bumuo ng possessive adjectives.
  5. Sumasang-ayon ang mga pangngalan at pang-uri.
  6. Paunlarin ang kakayahang bumuo ng mga pangungusap mula sa deformed text.

Mga gawain sa pag-unlad:

  1. Paunlarin ang kakayahang magtatag ng mga ugnayang sanhi-at-bunga at samahan ang mga praktikal na aksyon sa pagsasalita.
  2. Paunlarin ang mga kakayahan sa pandama ng mga bata.

Mga gawaing pang-edukasyon:

  1. Linangin ang interes sa mga klase, pagyamanin ang isang kultura ng komunikasyon, at ang kakayahang makinig sa mga sagot ng iyong mga kaibigan at speech therapist.
  2. Linangin ang pagmamahal sa kalikasan.

Mga gawain sa pagwawasto:

  1. Pag-aalis ng agrammatic na paggamit ng mga salita sa istraktura ng isang simpleng pangungusap, pagwawasto ng tunog na pagbigkas ng mga ibinigay na tunog.
  2. Pag-iwas sa mga karamdaman sa pagsulat.

Materyal sa pagsasalita: Oktubre, Setyembre, Nobyembre, poplar, mansanas, rowan, birch, maple, oak, ani, ginintuang taglagas, huli na taglagas, maagang taglagas, pagkahulog ng dahon, dilaw, pula, iikot, pagkahulog.

Kagamitan:

  • plano ng larawan, mga sticker ng pagtatasa;
  • PC, projector, music center;
  • Whatman paper, marker, presentation (Appendix).

Pag-unlad ng aralin

1. Saglit ng organisasyon (5 minuto).

(Ang himig ng P.I. Tchaikovsky "The Seasons" ay tunog - Appendix 1.)

(Pumasok sa silid-aralan ang mga bata sa himig.)

Hello guys. Ngayon sa klase ay makakatanggap ka ng mga sticker para sa mga tamang sagot at magandang trabaho.

Didactic game na "Pangalanan ito nang may pagmamahal."

Ngayon ang magiliw na tumatawag sa salita ay uupo:

  • Ulan -… (ulan).
  • Puddle -… (puddle).
  • Hangin -… (hangin).
  • Ulap - ... (ulap).
  • Araw -… (Araw).
  • Dahon -... (dahon).
  • Hardin - … (kindergarten).
  • Puno -… (puno).
  • Kagubatan -… (maliit na kagubatan).
  • Bulaklak -… (bulaklak).
  • Damo -… (damo).
  • Niyebe - … (snowball).
  • Payong -… (payong).
  • Ibon -… (birdie).

Magaling.

(Para sa tamang sagot, nagbibigay ng sticker ang speech therapist.)

a) Gayahin ang himnastiko.

(Ang mga bata, sa ilalim ng gabay ng isang guro, ay nagsasagawa ng facial at articulatory gymnastics.)

Habang ginagawa namin ang mga pagsasanay, ang simoy ng taglagas ay nagdala sa amin ng mga ulap. Tingnan natin kung ano ang mood nila.

Narito ang isang masayang ulap
Tinatawanan ako.
Bakit ganyan ang mga mata mo?
Nakakatawa ka.
Sabay tayong tatawa sa kanya,
Kaway kaway tayo.

At biglang nagbabanta ang langit
Lumilipad ang panakot
At may malaking kamao
Galit niyang pananakot sa amin.
Babantaan natin ang halimaw
Hayaang lumipad pa.

Narito ang isa pang ulap
Seryosong galit:
Seryosong galit:
Bigla niya itong dinala sa malayo.
At ito ay hindi nakakatawa sa lahat.

Isang maliit na ulap
Lumulutang sa itaas ng lawa
At isang ulap ng sorpresa
Bahagyang ibinuka ang kanyang bibig.

Anong mga ulap ang nakatagpo mo? Bigyan ang iyong mukha ng isang pagpapahayag ng kagalakan, sorpresa, kalungkutan, galit.

Aling ulap ang nagustuhan mo? Ipakita mo na nagsasaya ka rin.

b) himnastiko sa artikulasyon.

Guys, ngayon ay sanayin natin ang ating mga dila. Kunin ang mga salamin:

"Fungus". Buksan mo ang iyong bibig. "Sipsipin" ang ibabaw ng dila hanggang sa panlasa, habang malakas itong hinihila pababa ibabang panga. Magsagawa ng 5 - 6 na beses.

"Woodpecker". Buksan mo ang iyong bibig. Gamitin ang iyong dila upang pindutin ang cusps sa likod ng iyong itaas na ngipin nang may lakas. Kasabay nito, binibigkas ng bata ang tunog na "d", na ginagaya ang isang woodpecker: d-d-d-d-d (15-20 segundo).

"Mood". Ang mga labi ay nakaunat sa isang ngiti, ang mga ngipin ay nasa isang bakod (good mood). Pagkatapos ang mga labi ay nakatiklop sa isang tubo, ang mga ngipin ay nasa parehong posisyon. Ang mga ekspresyon ng mukha ay tumutulong sa isang bata na magmukhang galit. Gawin ito ng 5 beses (siguraduhing ngumiti sa dulo).

Didactic na larong "One-many".(Appendix. Slide 1-8)

  • Puddle - ... (puddles).
  • Dahon -... (umalis).
  • Puno - ... (mga puno).
  • Sangay - ... (mga sanga).
  • Ulap -... (mga ulap).
  • Ibon - ... (mga ibon).
  • Bulaklak -... (bulaklak).
  • ulan -... (nag-ulan).

Magaling.

2. Pangunahing bahagi (25 minuto).

Guys, makinig kayong mabuti at hulaan ang bugtong:

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad,
Kumakaluskos sila sa ilalim ng paa
Hindi na mainit ang araw
Kailan ito nangyayari? (Sa taglagas.)

Ngayon sa klase ay pag-uusapan namin kayo tungkol sa oras na ito ng taon.

Didactic game "Ulitin, huwag magkamali."

(Kinukumpleto ng mga bata ang gawain ayon sa kanilang kalooban. Para sa bawat tamang sagot ay nakakatanggap sila ng sticker.)

  • Setyembre Oktubre.
  • Oktubre-Setyembre.
  • Setyembre Oktubre Nobyembre.
  • Oktubre-Setyembre-Nobyembre.
  • Nobyembre-Setyembre-Oktubre.

Anong mga salita ang inuulit natin ngayon? (Inulit namin ang mga pangalan ng mga buwan.)

Anong oras ng taon sila nabibilang? (Ang mga buwang ito ay nabibilang sa taglagas.)

Ilang buwan ng taglagas ang pinangalanan natin? (Pinangalanan namin ang tatlong buwan ng taglagas.)

Ilang buwan ang tatagal ng taglagas? (Ang taglagas ay tumatagal ng tatlong buwan.)

Aling buwan ang nagmamarka ng simula ng taglagas? (Setyembre.)

Aling buwan ang tumatanda sa kalagitnaan ng buwan? (Oktubre.)

Pangalanan ang mga buwan sa pagkakasunud-sunod. (Setyembre Oktubre Nobyembre.)

Pangalanan ang huling buwan ng taglagas. (Nobyembre.)

Ano sa tingin mo ang taglagas ngayon: maaga o huli? (Maagang taglagas ngayon.)

Ano ang magiging hitsura ng taglagas sa Nobyembre? (Ang Nobyembre ay magiging huli ng taglagas.)

Guys, ano ang matatawag mong taglagas sa Setyembre? (Gold na taglagas.)

Didactic game "Pangalanan ang karagdagang salita."(Appendix. Slides 9-12)

Pangalanan ko ang mga salita. Lahat sila ay magkakaroon ng isang bagay na karaniwan, ngunit ang isang salita ay magiging kalabisan.

  • Oak, rowan, chamomile, birch. (Chamomile.)
  • Birch, damo, poplar, maple. (Damo.)
  • Mga kabute, ani, pagkahulog ng dahon, snowdrop. (Snowdrop.)
  • Payong, bota, shorts, jacket. (Shorts.)

Pinangalanan nila ng tama ang lahat. Magaling.

Ngayon sa panahon ng klase dinalhan nila kami ng mga hindi pangkaraniwang larawan. Magpapakita ako sa iyo ng mga larawan, at susubukan mong pangalanan ang mga palatandaan ng taglagas. (Gumawa ang mga bata ng mga pangungusap batay sa mga larawan kasama ng speech therapist.) (Appendix. Slides 13-20)

(Mga larawan ng "taglagas", "kalangitan sa mga ulap", "ang mga gilid ng araw na sumisilip mula sa likod ng isang ulap", "ulan", "mga puddles sa kalsada", "mga puno sa isang gintong palamuti sa ulo", "puno na may nahuhulog dahon" ay lilitaw sa screen nang paisa-isa), "isang lumilipad na kawan ng mga ibon." Para sa bawat larawan, ang mga bata ay bumubuo ng isang pangungusap - "Dapat kong sabihin ang isang bagay na maganda tungkol sa larawan").

Kaya, pakinggan ang kwentong nakuha namin:

Dumating na ang taglagas. Ang langit ay natatakpan ng mga ulap. Ang araw ay bihirang lumitaw sa kalangitan. Madalas umuulan ng malamig. May mga puddles sa mga kalsada. Naging makulay ang mga dahon sa mga puno. Ang mga dahon ay nagsimulang mahulog. Lumilipad ang mga ibon sa timog (sa mas maiinit na klima).

(Iniulat ng speech therapist na nakakuha ang mga bata ng kuwento tungkol sa taglagas, at inaanyayahan ang mga bata na ulitin ito.)

At ngayon ay magpapahinga na kami.

Dynamic na pause "Maglakad sa kakahuyan."

Ngayon, mamasyal tayo sa kagubatan ng taglagas.

Naglakad ang mga bata sa kagubatan at pinagmasdan ang kalikasan! (Libreng paglalakad sa lugar.)
Tumingala sila sa araw, at pinainit sila ng kanilang mga sinag. (Tumingin sa araw.)
Ang mga paru-paro ay lumilipad at nagpapakpak ng kanilang mga pakpak. (Imitasyon ng mga paru-paro na umaalingawngaw.)
Sabay-sabay tayong pumalakpak: isa, dalawa, tatlo, apat, lima, (Rhythmic clapping of hands.)
Oras na para kolektahin natin ang bouquet. (Imitasyon ng pagpili ng isang bouquet.)
Maayos naman ang lakad namin, medyo pagod lang.

Ngayon ay ipagpatuloy natin ang ating iskursiyon gamit ang computer sa paligid ng labas ng ating katutubong nayon. (Appendix. Slides 21-27)

Kaya, ipagpatuloy natin ang ating aralin.

Didactic game "Dumating na sa amin ang Autumn."

  • Naghintay kami... (taglagas).
  • Ito ay hindi na para sa isang mahabang panahon ... (taglagas).
  • Masaya kami... (taglagas).
  • Nagbihis kami ng mainit... (taglagas).
  • Kumakanta kami ng mga kanta tungkol sa... (taglagas).
  • Mahal namin... (taglagas).

Didactic game "Sabihin gamit ang salitang taglagas."

  • Sky (ano?) - ... (taglagas).
  • Hangin (ano?) - ... (taglagas).
  • Alley (ano?) - ... (taglagas).
  • Panahon (ano?) - ... (taglagas).
  • Kagubatan (ano?) - ... (taglagas).
  • Ulan (ano?) - ... (taglagas).
  • Araw (alin?) - ... (taglagas).
  • Araw (ano?) - ... (taglagas).

Didactic game "Say the opposite".

  • Sa tag-araw ay maliwanag ang araw, at sa taglagas...
  • Sa tag-araw ay maliwanag ang kalangitan at...
  • Sa tag-araw ay mahaba ang mga araw at...
  • Sa tag-araw ang mga ulap ay mataas, at...
  • Sa tag-araw, ang mga puno ay nakasuot ng berdeng mga dahon, at...
  • Sa tag-araw, inaalagaan ng mga ibon ang kanilang mga sisiw, at...
  • Sa tag-araw, magaan ang pananamit ng mga tao, at...
  • Sa tag-araw, ang mga bata ay nagre-relax, lumangoy, nagbibilad, at...
  • Sa tag-araw, nagtatanim ang mga tao, at...

3. Pangwakas na bahagi. Buod ng aralin (3 minuto).

Didactic game “Oo o hindi? - ibigay ang tamang sagot."

Iminumungkahi kong maglaro ka, at sa parehong oras suriin muli kung paano mo natutunan ang mga palatandaan ng taglagas.

Namumulaklak ba ang mga bulaklak sa taglagas?
Lumalaki ba ang mga kabute sa taglagas?
Natatakpan ba ng mga ulap ang araw?
Darating ang prickly wind?
Ang mga fog ba ay lumulutang sa taglagas?
Buweno, gumagawa ba ng mga pugad ang mga ibon?
Lumilipad ba ang mga surot?
Isinasara ba ng mga hayop ang kanilang mga butas?
Lahat ba ay nakakakuha ng ani?
Ang mga kawan ba ng mga ibon ay lumilipad?
Madalas ba umuulan?
Available na ba ang boots?
Napakainit ba ng araw?
Maaari bang mag-sunbathe ang mga bata?
Well, ano ang dapat mong gawin?
Magsuot ng jacket at sombrero.

Guys, ano ang pinag-usapan natin sa klase ngayon?

Nagustuhan mo ba ang aralin? Ngayon ay iguguhit natin ang kalangitan ng taglagas. Sa whatman paper dapat kang gumuhit ng mga ulap. Kung nagustuhan mo ang aktibidad, kung gayon ang ulap ay dapat ngumiti, kung hindi, dapat itong malungkot, at kung hindi mo ito gusto, kung gayon ang ulap ay iiyak.

(Ang mga bata ay gumuhit ng kanilang kalooban. Kasabay nito, ang speech therapist ay gumuhit ng araw sa whatman paper.)

4. Takdang aralin. Pagtatasa.

Sa bahay kailangan mong mangolekta ng mga dahon ng taglagas.

Tingnan kung sino ang may pinakamaraming sticker?

(Ang pinaka-aktibong mag-aaral ay iginawad ng medalya.)

Ang taglagas ay isang kamangha-manghang oras ng taon. Napaka-ganda. Ang kagandahang ito ay nagmumula sa mga puno, mula sa mga palumpong, mula sa mga bulaklak, berry, mushroom na tumutubo sa kagubatan. Hindi nakakagulat na sinasabi nila na ang isang halaman ay ang dekorasyon ng lupa. At ikaw at ako ay dapat protektahan ang ating kayamanan - kalikasan. Kung tutuusin, bahagi rin tayo ng kalikasan.

(Sa panahon ng mga salitang binibigkas ng speech therapist, maaari mong i-on ang isang presentasyon ng mga sketch ng taglagas o isang melody.)

Ibahagi