Kognitive development aquarium gitnang grupo. Buod ng aralin "Aquarium at ang mga naninirahan dito" plano ng aralin sa nakapaligid na mundo (gitnang pangkat) sa paksa

Grupo ng paghahanda para sa paaralan

Layunin: Upang linawin at palawakin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa mundo sa ilalim ng dagat at ang pagkakaiba-iba ng mga naninirahan dito.

Layunin: Pagyamanin ang bokabularyo ng mga bata; paunlarin ang mga malikhaing kakayahan ng mga bata sa buong aralin; patuloy na turuan ang mga bata na makinig nang mabuti, maunawaan at emosyonal na tumugon sa patula na pananalita; bumuo ng isang pakiramdam ng komposisyon; pagpapaunlad ng disiplina, tiyaga, at atensyon.

Pagsasama-sama ng mga lugar na pang-edukasyon: panlipunan-komunikatibo, katalusan, pagsasalita, artistic-aesthetic at pisikal na pag-unlad.

Mga uri ng aktibidad ng mga bata: paglalaro, cognitive-research, komunikasyon, pang-unawa ng fiction, visual na gawain, mga aktibidad sa motor.

Aktibong bokabularyo: aquarium, isda, kaliskis, palikpik, hasang, guppies, hito, goldpis, snail, algae, corals.

Nilalaman ng programa:

Ibahin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa isang lawa bilang tirahan ng mga isda sa aquarium (ang aquarium ay puno ng tubig, lumalaki ang mga halaman, nabubuhay ang maliliit na hayop - mga snail);

Linawin ang ideya na ang lahat ng bagay sa akwaryum ay ginawa upang ang mga isda ay maaaring manirahan dito tulad ng sa isang natural na anyong tubig;

Alamin na lumikha ng isang nagpapahayag at kawili-wiling balangkas gamit ang isang hindi kinaugalian na pamamaraan ng pagsasagawa ng trabaho - pagguhit gamit ang appliqué;

Pagbutihin ang mga teknikal at visual na kasanayan. Gumamit ng iba't ibang pamamaraan at materyales sa iyong trabaho;

Paunlarin ang pagkamalikhain ng mga bata.

Paunang gawain: Pagsusuri ng mga ilustrasyon ng mga nilalang sa dagat, pagtingin sa mga larawan ng iba't ibang isda, pag-uusap sa paksa "Paano naiiba ang isda sa mga hayop?" , pagpipinta ng mga cotton pad na may gouache sa iba't ibang kulay, naghahanda ng isang sorpresa na sandali - Gumuhit ako ng mga bula sa mga puting sheet na may kandila ng waks.

Kagamitan at materyales: mga larawan ng isda sa dagat, paglalarawan ng aquarium, cotton pad, gouache, mga sheet ng papel, wax crayons, PVA glue, watercolors, water jars, brushes No. 2, 6, oilcloth.

Mga pamamaraan at pamamaraan:

  • Pagsasaalang-alang;
  • Pag-uusap;
  • Masining na salita;
  • Pagpapaliwanag ng mga pamamaraan ng pagtatrabaho;
  • Sandali ng sorpresa;
  • Mga himnastiko sa daliri "Limang Maliit na Isda" ;
  • Gawain ng mga bata;
  • Pagbubuod.

Plano ng aralin:

  1. Mini excursion;
  2. Pagsusuri ng mga guhit at larawan ng buhay-dagat;
  3. Paghula ng mga bugtong;
  4. Paggawa gamit ang mga krayola ng waks;
  5. Paggawa gamit ang mga watercolor;
  6. Ang isang nakakagulat na sandali ay ang mga bula ng hangin na lumilitaw sa sheet;
  7. pahinga sa pisikal na edukasyon;
  8. Application;
  9. Pangwakas na disenyo ng trabaho.

Pag-unlad ng aralin.

Ang mga bata at ang kanilang guro ay pumunta sa bulwagan at umupo sa kalahating bilog sa paligid ng aquarium. Binibigyan namin ng oras ang mga bata na tingnan kung ano ang nasa aquarium, tumutulong sa mga tanong:

Ano ang nakikita mo sa iyong harapan?

Ano ang nasa aquarium? (tubig, buhangin, pebbles, isda, algae, corals...)

Anong uri ng isda at ilan ang mayroon?

Ano sa palagay mo ang pakiramdam ng isda?

Bakit, sa tingin mo? (sa tubig, ang tubig ay malinis, transparent)

Anong ginagawa nila?

Ano ang nakakatulong sa paglangoy ng isda? (mga palikpik, buntot)

Nasaan ang mga palikpik?

Ilang palikpik?

Alin ang pinaka maganda?

Anong uri ng katawan mayroon ang isda? (pahaba, naka-streamline na katawan, walang leeg)

Ano ang natatakpan ng katawan ng isda? Anong kaliskis?

Anong uri ng mata mayroon ang isda at saan sila matatagpuan?

Anong bibig? Ano ang hinihinga ng isda?

Bakit walang predatory fish sa aquarium?

Ang mga bata ay nagpapalitan ng mga impresyon at pinag-uusapan ang kanilang mga aquarium sa bahay. Pagkatapos nito - bumalik sa grupo.

Ang grupo ay naghanda ng mga lugar ng trabaho, at sa stand ay may mga larawan ng mga naninirahan sa aquarium at isang imahe ng aquarium.

Nagtatanong ang guro ng mga bugtong:

Tingnan mo, nakatayo ang bahay
Napuno ng tubig hanggang sa labi,
Walang mga bintana, ngunit hindi madilim,
Transparent sa apat na gilid
Mga residente sa bahay na ito
Lahat ay bihasang manlalangoy.

  1. At isipin natin na tayo ay isang malaking aquarium. Kasya tayo ng scuba diver dito gamit ang scuba gear natin!
  2. At mayroon ding malaking blue whale na natutulog at naghihilik!
  3. Ang reaksyon sa hilik, ang alimango ay tumatakbo patagilid!
  4. At sa ilalim ng buhangin humiga na may mga galamay... isang octopus.
  5. Ang kapatid na de-kuryente... ang stingray ay masayang nakabaon sa tabi niya.
  6. Nang walang kabit, isang sea goby ang nakatira dito.
  7. Ang limang-pakpak na bituin ay naghahanap ng pinakamagandang lugar.
  8. Isang flat-bodied flounder ang lumangoy lang sa malapit.
  9. At sa likod niya, tulad ng isang pasanin, nagmamadali ang isang nasusunog... dikya.
  10. Lumalangoy ang pagong sa kanyang kabibi nang walang takot sa mga isda.
  11. Sa isang lugar, isang pating na Black Sea ang nag-flash ng panga.
  12. Dito sa ibaba, tulad ng isang laruan, namamalagi ang isang kahanga-hangang... shell.
  13. Sa malapit ay may bato, parang tuod, At sa likod nito ay may kabayong dagat.
  14. Higit sa isang matalino, mapagmahal... dolphin ang naglalaro dito!
  15. Long-tailed... nilalaro siya ng mga sirena na parang tag.

May umiling... Ano? Wala bang mga sirena?

Ngunit, mga kaibigan, nangarap ako... At ang pagtatapos ng laro ay dumating na.

Gaano ka matulungin, hindi kita malito! Ngayon ay gumuhit kami ng isang aquarium na may isda.

Gumuhit kami ng wax crayons. Ipakita sa amin kung paano hawakan nang tama ang chalk.

Kailangan ba ng mga halaman sa aquarium? Bakit kailangan ang mga halaman sa aquarium? Ano pa ang mayroon sa aquarium? (algae, pebbles).

Ngayon ay kailangan nating punan ang aquarium ng tubig. Anong uri ng tubig ang dapat nasa aquarium? (kumuha ng isang malaking brush at pintura gamit ang mga watercolor - ang mga bula na iginuhit nang maaga ay lilitaw).

Ngayon ay magpapahinga na tayo at magsisimulang mag-drawing muli!

FISMINUTKA - himnastiko sa daliri "Limang Maliit na Isda" .

Limang maliliit na isda ang sumisisid sa ilog (panggagaya ng galaw ng isda).

Isang malaking troso ang nakalatag sa buhangin (ibuka ang iyong mga braso sa gilid).

Ang unang isda ay nagsabi: "Madaling sumisid dito!" (imitation diving).

Ang pangalawa ay nagsabi: "Ang lalim dito!" (iniiling nila ang kanilang hintuturo).

Ang pangatlo ay nagsabi: "Gusto kong matulog" (nakatakip ang mga kamay sa ilalim ng tainga).

Ang pang-apat ay nagsimulang mag-freeze ng kaunti (kuskusin ang mga balikat gamit ang mga brush).

Sumigaw ang panglima: "May buwaya dito, (ginagaya ng mga kamay ang bibig ng buwaya).

Mabilis kang lumangoy para hindi mo malunok." (takbo).

Ang aquarium ay handa na, ngayon kailangan mong ilagay ang isda doon. Upang gawin ito, kukuha kami ng mga pre-prepared na disk na iyong pininturahan at idikit ang mga ito sa aquarium.

Alalahanin natin ang istraktura ng isda. Ano ang mayroon ang isda? (na may manipis na brush tinatapos namin ang mga mata, palikpik at buntot).

Guys, ang ganda ng mga aquarium na meron tayo!

Mayroong isang transparent na bahay ng himala,
May mga isda sa loob nito araw at gabi.
Sa halip na hangin - tubig,
Hindi mabubuhay ang Pisces kung wala ito.
May mga shell at snails,
At ang mga halaman ay parang mga sinulid,
Lumalaki sila mula sa buhangin
Ang mga ito ay tinatawag na algae.
Lumalangoy ang mga isda sa mga bilog
Nakangiti sila sa isa't isa.
Ang mga isda ay tumitingin sa salamin,
Ang mga ito ay komportable at mainit-init.
Pagkatapos ng lahat, ang aquarium ay dagat
Para sa isda ito ay isang tahanan.

Tingnan, masayahin, palakaibigang isda ang nakatira sa bawat aquarium! Ibitin natin ang ating mga gawa sa insert upang sila ay hangaan din ng mga magulang.

Tumutulong ang mga attendant ng klase sa paglilinis ng mga mesa.

Institusyong pang-edukasyon sa preschool na badyet ng munisipyo

kindergarten "Rosinka"

Buod ng huling aralin sa FCCM kasama ang mga bata sa gitnang grupo

Inihanda ni: guro

T.N. Nikitina

P. Pionersky 2014

Paksa: "Paglalakbay kasama ang isang matalinong hito."

Mga gawain:

1. Mga layuning pang-edukasyon: Pagpapalawak at paglilinaw ng mga konsepto ng natural na agham. Pagbuo ng mga ideya tungkol sa aquarium fish, ang kanilang hitsura at pamumuhay. Pagpapalawak at paglilinaw ng diksyunaryo sa paksang "Aquarium fish" (isda, katawan, ulo, palikpik, buntot, hasang, aquarium, algae, suso, lumangoy, huminga, manghuli, kumain, ginto, malaki, maliit, maganda). Paggamit ng mga simpleng pang-ukol.

2. Pagwawasto ng mga gawain sa pag-unlad: Pag-unlad ng pagsasalita, pansin sa paningin at pandinig, pagmamasid, pag-iisip, mahusay na mga kasanayan sa motor.

3. Mga gawaing pang-edukasyon: Pagbuo ng mga kasanayan sa pakikipagtulungan, pag-unawa sa isa't isa, mabuting kalooban, kalayaan, inisyatiba, responsibilidad. Pagpapaunlad ng isang mapagmalasakit na saloobin sa kalikasan.

Kagamitan: isang aquarium na may hito, mga larawan ng paksa na naglalarawan ng isda, d/i "Alamin ang mga panahon", "Ano ang nagbago", "Ano ang kalabisan", mga palaisipan "Aquarium fish"

Pag-unlad ng organisadong aktibidad sa edukasyon:

Oras ng pag-aayos

    sandali ng sorpresa ( Pag-unlad ng aktibidad ng kaisipan. Lumikha ng isang positibong emosyonal na background.)

May inihanda akong surpresa para sa iyo. Gusto mong malaman kung ano ito? Ngunit upang malaman kung anong uri ng sorpresa ang inihanda ko para sa iyo, dapat mo akong tulungan. Tutulungan mo ba ako?

(Mga Bata: Tulungan natin)

Sabihin mo sa akin kung anong oras na ngayon ng taon. (Mga bata: tagsibol na ngayon).

Tama. Paano natin malalaman na dumating na ang tagsibol?

(Mga bata, lumilitaw ang mga puddles sa kalye, ang niyebe ay natutunaw, ang araw ay sumisikat nang maliwanag.)

Magaling. D/I "Alamin ang oras ng taon"(pag-unlad ng magkakaugnay na pananalita, pagpapabuti ng istraktura ng gramatika ng pagsasalita).

Maghanap ng mga larawan sa pisara kung saan inilalarawan ng artist ang tagsibol.

Magaling. At anong iba pang mga panahon ang inilalarawan sa mga kuwadro na gawa? Paano mo nalaman ito?

Magaling. Buweno, dahil natapos mo ang aking gawain at sinagot ang aking tanong, tingnan kung anong uri ng sorpresa ang aking inihanda (Ipinapakita ang hito sa aquarium). Guys, ito ay isang matalinong hito. Dumating siya para bisitahin ka at ako.

    Nanonood ng hito. Pag-uusap. (Pagpapalawak ng bokabularyo sa paksang "Aquarium fish." Pagpapabuti ng dialogic speech.)

Guys, tingnan mo siya, ano siya?

(Mga bata malaki, itim, guwapo, atbp.)

Guys, upang malaman kung saan nakatira ang isda, makinig sa bugtong:

Ang bahay na ito ay hindi gawa sa kahoy,

Ang bahay na ito ay hindi gawa sa bato,

Ito ay transparent, ito ay salamin,

Walang nakalagay na numero.

At ang mga naninirahan doon ay hindi karaniwan,

Hindi mga simple, mga ginto.

Ang parehong mga residente -

Mga sikat na manlalangoy.

Ano ito? (Mga Bata: Aquarium);

Tama. Lumalangoy siya sa isang aquarium. Yan ang pangalan ng bahay niya. Matalinong hito malaki o maliit? Ihambing ito sa isang snail, na nakatira din sa isang aquarium. (Mga Bata: Malaki ang isda at maliit ang kuhol);

Ano pa ang masasabi mo sa hito? (Mga bata: siya ay guwapo, maliksi.)

Totoo ang bilis niyang lumangoy. Tingnang mabuti ang isda. Siya ay may katawan, ulo, buntot, at palikpik. May mga mata at bibig sa ulo. Ang katawan ay natatakpan ng isang tasa. Ang mga tasa ay parang mga gintong barya. Ano sa palagay mo, bakit may buntot at palikpik ang isda? (Mga Bata: Upang lumangoy.)

Tama, para lumangoy. Pakinggan kung gaano magkatulad ang mga salitang swim at fins. Nangangahulugan ito na ang mga palikpik ay tumutulong sa paglangoy.

Ano pa ang ginagawa ng isda sa aquarium? (Mga bata: splashing, diving, breathing, eating.

Ano sa palagay mo ang kinakain ng isda? (Mga Bata: Damo)

Ang tamang pangalan ay algae, kumakain ito ng algae, at pinapakain din namin ito ng tuyong pagkain. Tratuhin natin ang ating mga isda ng pagkain.

Habang kumakain siya, laro tayo "Mabait na salita"

Ano ang tawag sa maliit na isda? (Mga bata: isda)

Pangalanan ang isda nang magiliw (Mga batang isda, maliit na isda, atbp.)

Ano ang tawag sa malaking isda? (Mga bata: isda)

Magaling, ano ang pangalan ng sopas ng isda? (Mga bata: malansa)

Alam mo ba ang tawag sa taong mangingisda? (Mga bata: mangingisda)

Napakagaling mong tao. Pagod na tayo, magpahinga na tayo.

    Pisikal na edukasyon break na "Aquarium" (Pag-unlad ng koordinasyon ng pagsasalita sa paggalaw, pagbuo ng imitasyon. Paglilinaw ng bokabularyo sa paksa.)

Gumapang ang mga snails, gumagalaw sa isang bilog sa isang half-squat

Dinadala nila ang kanilang mga bahay. pagyakap sa iyong mga kamay sa iyong likod.

Iginagalaw nila ang kanilang mga sungay, humihinto sila at gumagawa ng mga sungay mula sa kanilang mga daliri,

Nakatingin sila sa isda. ikiling ang kanilang ulo sa kanan, kaliwa.

Lumalangoy ang mga isda, gumagalaw nang pabilog habang nakababa ang mga braso

Sumasagwan sila gamit ang kanilang mga palikpik at nagsasagawa ng mga paggalaw gamit ang kanilang mga palad pasulong -

pabalik.

Pa-kaliwa. Lumiko sa kanan, lumiko sa kaliwa at kanan ang katawan.

At ngayon ay baliktad.

Magaling! At dahil ang aming isda ay hindi simple, ngunit matalino, ngayon ito ay magpapakita sa amin ng maraming at sasabihin sa amin ng maraming. Tutulungan mo ba siya?

(Mga Bata: Gagawin namin.)

Ngayon ang matalinong hito ay gustong ipakita sa iyo kung sino pa ang nakatira sa aquarium.

(Ipakita ang presentasyon!.)

Guys, sino pa ang nakatira sa aquarium? (snails, isda - goopies, swordtails, hito, algae.)

Tama. Ito ay kung gaano karaming mga naninirahan sa aquarium.

4. P/n “Ano ang nagbago” Pag-unlad ng visual na atensyon at pang-unawa, diyalogong pagsasalita. Pagpapabuti ng gramatikal na istraktura ng pagsasalita (paggamit ng mga simpleng preposisyon)).

Ang isang matalinong hito ay nagmumungkahi ng paglalaro: “ Ano ang nagbago? » (

Tingnan mo ang ganda ng aquarium na meron ako. Sino ang nakikita mo sa kanya? (Mga Bata: Goldfish, Ulyka, Goopie, Swordtail.)

Ano ang ginagawa ng kuhol? (gumapang sa isang dahon)

Ano ang ginagawa ni Goopy? (lumulutang sa ilalim ng isang sagabal.)

Ano ang ginagawa ng swordtail? (lumulutang sa ibabaw)

Ano ang ginagawa ng goldpis? (naghuhukay sa buhangin)

Ngayon ipikit mo ang iyong mga mata, may babaguhin ako sa aquarium. Kailangan mong sabihin kung ano ang nagbago sa aquarium.

(Ang isang snail ay gumagapang sa kahabaan ng isang snag, isang goldpis na lumalangoy sa ibabaw, isang swordtail ay lumalangoy sa ilalim ng isang snag, isang guppy na naghuhukay sa buhangin.)

5. D/i "Ano ang dagdag" ? ( pag-activate ng diksyunaryo, pag-uuri ng mga bagay)

Magaling!. Nakita namin ang lahat ng pagbabago. At ang isda ay naghanda ng isa pang laro para sa amin "Anong extra?"

Mga Card: “goopie, hito, aso” ( Mga Bata: Ang dagdag na aso ay isang alagang hayop.

Ano pang mga alagang hayop ang alam mo? (Mga bata: baka, kabayo, baboy.)

- "goldfish, lunok, hito" (Mga bata: ang extra swallow ay migratory bird. Ano pang migratory bird ang kilala mo? (Mga bata: rooks, bluebird, cuckoo.)

- "goopie, goldpis, fox" ( Mga bata: ang sobrang soro ay isang mabangis na hayop.)

Ano pang mabangis na hayop ang kilala mo? (liyebre, lobo, oso)

7. D/i "Assemble puzzle" (pagpapabuti ng mga kasanayan sa paggawa ng kabuuan mula sa mga bahagi)

Tingnan mo, habang lumalangoy ang matalinong hito para bisitahin kami, ang mga litrato niya ng mga kaibigan niya ay nagkahalo-halo. Guys, tulungan ang hito na mangolekta ng mga larawan.

Sino ang nasa larawan mo... (Mga Bata: Hito, goldpis, goopy).

7. Buod ng aralin:

Magaling boys. Anong bagong natutunan mo ngayon? Sino ang nakilala mo?

(Mga bata: nakilala ang aquarium fish.)

Sino ang nakatira sa aquarium? (Mga bata: hito, goopies, atbp.)

Ano ang maaari mong pakainin ng isda sa aquarium? . (Mga bata: tuyong pagkain)

Nagtrabaho ka nang husto ngayon at ang matalinong hito ay naghanda ng mga mahiwagang pebbles sa dagat para sa iyo bilang regalo.

Introspection

magkasanib na mga aktibidad na pang-edukasyon ng mga matatanda at bata sa gitnang grupo

kompensasyon na direksyon No. 14 "Maaraw"

sa paksang: "Maglakbay kasama ang isang matalinong hito"

Ang balangkas ng magkasanib na aktibidad na pang-edukasyon ng mga matatanda at bata sa gitnang pangkat ng compensatory orientation ay binuo na isinasaalang-alang ang programa ng correctional at developmental na gawain para sa mga batang may espesyal na pangangailangan N.V. Pulubi, mga katangian ng edad ng mga bata, indibidwal, sistematiko at aktibong diskarte.

Ang buod na ito ng huling aralin ay ipinakita bilang bahagi ng sistematikong gawain sa mga mag-aaral ng gitnang pangkat ng compensatory orientation, na binubuo ng 5 tao.

Kapag nagsasagawa ng aralin, malaking kahalagahan ang nakalakip sa pagsunod sa mga pangunahing prinsipyo ng didactic (pagkakaloob ng iminungkahing materyal, kalinawan, indibidwal na diskarte, atbp.) at mga espesyal na probisyon na binuo sa speech therapy (ang prinsipyo ng pag-unlad, ang prinsipyo ng isang sistematikong diskarte , ang prinsipyo ng koneksyon ng pagsasalita sa iba pang mga aspeto ng pag-unlad ng kaisipan).

Ang pagsasama ng mga lugar na pang-edukasyon sa silid-aralan ay isinagawa ayon sa mga sumusunod na gawain:

Mga layuning pang-edukasyon:

Pagpapalawak at paglilinaw ng mga konsepto ng natural na agham.

Pagbuo ng mga ideya tungkol sa aquarium fish, ang kanilang hitsura at pamumuhay. Pagpapalawak at paglilinaw ng diksyunaryo sa paksang "Aquarium fish" (isda, katawan, ulo, palikpik, buntot, hasang, aquarium, algae, suso, lumangoy, huminga, manghuli, kumain, ginto, malaki, maliit, maganda).

Paggamit ng mga simpleng pang-ukol.

Palakasin ang kakayahang sagutin nang malinaw at tama ang mga tanong.

Mga gawain sa pagwawasto at pag-unlad:

Pag-unlad ng aktibidad ng kaisipan

Pag-unlad ng pagsasalita, pansin sa paningin at pandinig, pagmamasid, pag-iisip, mahusay na mga kasanayan sa motor.

Mga gawaing pang-edukasyon:

Paglinang ng isang positibong saloobin sa mga aktibidad sa pag-aaral.

Pagbuo ng mga kasanayan sa pakikipagtulungan, pag-unawa sa isa't isa, mabuting kalooban, kalayaan, inisyatiba, responsibilidad.

Pagpapaunlad ng isang mapagmalasakit na saloobin sa kalikasan.

Ang mga sumusunod na pamamaraan ay ginamit sa panahon ng aralin:

Verbal meth od ay isinagawa sa pamamagitan ng magkasanib na aktibidad sa pagsasalita: diyalogo, pagpapaliwanag, pag-uusap, mga sagot ng mga bata.

Visual na pamamaraan kinakatawan ng paggamit ng: isang aquarium na may hito, mga larawan ng paksa na naglalarawan ng isda, d/i "Alamin ang mga panahon", "Ano ang nagbago", "Ano ang kalabisan", mga palaisipan "Aquarium fish".

Paraan ng laro natupad sa pamamagitan ng: isang haka-haka na sitwasyon, mga diskarte sa laro. Gamit ang praktikal na paraan, ginamit ko ang: mga dynamic na pagsasanay, pagsasagawa ng mga pagsasanay.

Kagamitan at mga materyales sa pagsasanay: kompyuter, mga kuwadro na gawa, mga ilustrasyon.

Panimulang gawain: Pagbasa ng sipi mula sa akda ni A.S. Pushkin's "The Tale of the Fisherman and the Fish", pagsusuri sa album na "Aquarium Fishes".

Gawaing bokabularyo: isda, katawan, ulo, palikpik, buntot, hasang, aquarium, algae, kuhol, lumangoy, huminga, hulihin, kumain, ginto, malaki, maliit, maganda.

Indibidwal na trabaho: kasama si Vanya

Uri ng aktibidad: pang-edukasyon, na may mga huling elemento.

Uri ng aktibidad: aralin - iskursiyon

Ang abstract ay pinagsama-sama sa prinsipyo ng pagsasama ng ilang mga lugar na pang-edukasyon (komunikasyon, pagsasapanlipunan, kalusugan), na tumutugma sa mga pamantayang pang-edukasyon ng pederal na estado para sa pagbuo ng isang modernong sistema ng edukasyon sa preschool.

Ang mga layuning pang-edukasyon ay tumutugma sa mga kinakailangan sa edukasyon ng isang partikular na edad.

Naniniwala ako na ang materyal na pinili ko ay nag-ambag sa pagbuo ng interes sa pag-aaral ng isang bagong paksa. Ang mga pagsasanay na pinili ko ay nakakatulong sa pag-unawa ng mga mag-aaral sa buhay ng aquarium fish. Paglalahad sa mga bata ng bago, hindi pa pinag-aralan na materyal.

Ang pagganyak para sa mga aktibidad ng mga bata ay tinutukoy ng katotohanan na ang isang "matalinong hito" ay dumating upang bisitahin ang mga bata.

Pagtatakda ng layunin: ang mga bata ay gumawa ng ilang mga pagpapalagay tungkol sa kung bakit ang isang hito ay nangangailangan ng mga palikpik, buntot, at hasang.

Ang magkasanib na aktibidad ng mga matatanda at bata ay isinasagawa sa proseso ng pag-aayos ng iba't ibang uri ng mga aktibidad ng mga bata: paglalaro ("Alamin ang mga panahon", "Ano ang nagbago", "Ano ang hindi kailangan"), motor (dynamic na pause "Aquarium" ), komunikatibo (Paghula ng mga bugtong, pakikipag-usap tungkol sa isda), produktibo (mga palaisipang "Isda").

Ang independiyenteng aktibidad ay sinusubaybayan kapag nagsasagawa ng isang gawain para sa pagbuo ng mga mahusay na kasanayan sa motor (ehersisyo "Mga Isda").

Mga aktibidad ng mga mag-aaral sa klase:

Sa tingin ko ang materyal na ipinakita ko ay lubhang kawili-wili sa mga mag-aaral. Ang mga iminungkahing pagsasanay at materyal ay madaling hinihigop ng mga bata. Ang mga bata ay aktibo at, kung kinakailangan, kumilos nang sama-sama, pagtulong sa isa't isa. Dahil kawili-wili ang materyal, maganda ang disiplina sa aralin, palakaibigan ang relasyon ng mga bata at guro.

Sinubukan kong magbigay ng indibidwal na tulong kay: Robert, Alina kapag nagsasagawa ng "Fish" exercise.

Sinubukan kong makipag-ugnayan sa mga bata sa zone ng proximal development ng bata: Nakinig ako sa opinyon ng bawat bata, sinusuportahan ang kanilang pangangatwiran sa isang positibong pagtatasa, kaya lumilikha ng isang sitwasyon ng tagumpay para sa bawat isa sa kanila.

Ang inisyatiba sa pagsasalita ng mga bata ay pinasigla sa pamamagitan ng paghihikayat, papuri, mga tanong, at pakikinig sa mga sagot.

Sa pagbubuod ng mga resulta, ang mga mag-aaral ay bumalangkas ng kanilang mga sagot gamit ang kaalamang ibinigay sa aralin.

Ang pagpili ng nilalaman ng aralin ay batay sa personal, emosyonal, mapaglaro, at nagbibigay-malay na karanasan ng mga bata.

Ang mga bata ay aktibo sa panahon ng aralin. Ang bawat bata ay kasama sa gawain.

Ang pagbabago ng mga uri ng mga aktibidad sa bawat yugto ng aralin ay naging posible upang maiwasan ang pagkapagod at labis na saturation sa anumang isang uri ng aktibidad. Ang mga bata ay dynamic na lumipat mula sa isang uri ng aktibidad patungo sa isa pa.

Sa pagsusuri sa mga aktibidad ng mga bata sa aralin, nais kong tandaan na nagpakita sila ng aktibidad na nagbibigay-malay, emosyonal na reaksyon sa mga pamamaraan ng pag-activate ng mga aktibidad, at ginamit ang umiiral na kaalaman at kasanayan. Interesado sila, matulungin, organisado.

Sa tingin ko ay naging produktibo ang session. Nakumpleto nang buo ang lesson plan. Ang mga gawaing pang-edukasyon, pang-edukasyon at pag-unlad ay ganap na isiwalat. Ang pagkarga ng edukasyon ay hindi lalampas sa mga katanggap-tanggap na pamantayan. Ang mga napiling paraan ng pagtuturo ay nagbigay ng motibasyon para sa mga aktibidad, organisasyon ng mga bata upang makamit ang mga nakatalagang gawain, nakatulong sa pag-generalize at pagsama-samahin ang kaalaman na nakuha.. Ang mga gawain sa pagwawasto at pag-unlad ay natapos nang halos buo at ang layunin ay nakamit.

Nasiyahan ako sa mga gawain ng mga bata at sa sarili kong mga gawain.

Lidiya Vasilievna Shigeeva

pangkalahatang-ideya pinagsama-samang aralin sa gitnang pangkat sa paksa:

« isda sa aquarium» .

Target: Pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan ng mga bata sa pamamagitan ng synthesis masining na pagpapahayag, musika, mga laro sa daliri at sining biswal.

Mga gawain: Paunlarin ang pagsasalita ng mga bata, mapanlikhang pag-iisip, memorya, atensyon, mga kasanayan sa trabaho watercolor nagpinta kapag inilalarawan ang mga naninirahan akwaryum.

Kagamitan: Mga talahanayan na may mga materyales sa pagguhit, mga sheet ng album - « mga aquarium» na may larawan ng algae at sa ilalim akwaryum, totoo aquarium kasama ang mga naninirahan dito, sumbrero ng pusa para sa paglalaro sa labas.

Pag-unlad ng aralin.

Ang mga bata ay pumasok sa bulwagan at umupo sa kalahating bilog sa harap isang aquarium.

Tagapagturo: Mga bata, makinig kayo sa bugtong at malalaman ninyo kung sino ang ating pag-uusapan ngayon.

May isang glass pond sa mesa,

Ngunit hindi nila ako pinapayagang mangisda.

Ang bahay ay transparent, parang bintana,

May mga maliliit na isda na nakatira sa bahay na iyon.

Mga bata: Ito akwaryum.

SA: Tama, ganun akwaryum. Ngayon ay pag-uusapan natin isda sa aquarium.

SA: Sabihin mo sa akin kung sino ang may bahay mga aquarium?

SA: Sino ang nakatira akwaryum? (Isda, snails, algae).

SA: alin isda ang nakatira sa iyong mga aquarium? (tinawag).

SA: SA iba't ibang isda ang nakatira sa mga aquarium: guppies, swordtails, cockerels, barbs, gourami, neons, golden isda at marami pang iba. Sila ay napakaganda. Mahilig manood ang mga tao isda, pakainin sila.

Ano ang pinapakain nila sa isda?

D: Espesyal na pagkain.

SA: Pakainin natin ang isda. (Ang isang sketch ay isinagawa sa musika "Pagpapakain ng Isda".

SA: Mga bata, ano pa ang nakikita ninyo akwaryum? (buhangin, malalaki at maliliit na bato, mga bula ng hangin).

SA: Magaling! Napaka-attentive mo. Sa isda, tulad ng lahat ng nabubuhay na nilalang, kailangan nila ng hangin. SA may compressor ang aquarium, na binabad ang tubig sa hangin. Isda lunukin ang tubig na pinayaman ng oxygen sa pamamagitan ng bibig. Ipakita mo sa akin kung paano huminga ang isda? (artikulasyon: binubuksan at isinasara ng mga bata ang kanilang mga labi).

SA: Ano ang ginagawa ng mga kuhol akwaryum?

D: Nililinis nila ang algae at salamin akwaryum.

SA: Magkulong tayo at maglaro.

Isang aktibong musikal na laro ang ginanap "Snails".

SA: Mga bata, tingnan kung ano ang kanilang ginagawa isda sa aquarium?

Mga bata: Lumalangoy sila, naghahabulan, nagsasaya.

SA: Ipakita natin sa ating mga daliri kung paano maglaro isda.

Ang laro ng daliri ay nilalaro "Limang Maliit na Isda".

SA: Mga bata, gusto mo bang gumuhit ng napakagandang isda?

SA: Pumunta sa mga mesa, umupo nang kumportable. Tingnan kung gaano sila kaganda mayroon kang mga aquarium. Gumuhit tayo ng isda, parehong maliit at malaki, maliwanag at masayahin.

Praktikal na bahagi: gumuhit ng isda ang mga bata mga pintura ng watercolor. Pagkatapos gumuhit, inilalagay ng mga bata ang kanilang mga guhit sa stand at suriin ang mga ito.

(Isang bata na nakasuot ng sombrero ng pusa ay tahimik na pumasok sa bulwagan).

SA: Mga anak, tingnan mo kung sino ang bumisita sa atin? (Pusa).

Ang mga pusa ay mahilig manood isda sa aquarium.

U aquarium puki

SA lumapit sa isda

At sumubok muli

Manghuli ng hindi bababa sa isang isda.

SA: Maglaro tayo sa puke. Isang larong panlabas ang nilalaro "Pusa at isda» (mga bata sa musika) "lumutang"- tumakbo sila sa paligid ng bulwagan, at nahuli sila ng pusa).

SA: Ganyan tayo katalino isda, nabigo silang mahuli ng puki.

SA: Mga anak, yayain natin ang pusa sa ating lugar pangkat at tratuhin siya ng masarap na cookies - isda at mabangong tsaa.

Ang mga bata ay umalis sa bulwagan. Tapos na ang klase.








Mga publikasyon sa paksa:

Synopsis ng pinagsamang GCD sa artistikong pagkamalikhain. Ang Plasticineography na "Aquarium fish" ay inihanda ng guro na si T. V. Kozaeva.

Buod ng isang pinagsamang aralin sa pagbuo ng pagsasalita para sa gitnang pangkat na "Aquarium fish" LAYUNIN: 1. Pagpapalawak at paglilinaw ng mga natural na siyentipikong ideya tungkol sa fauna ng aquarium; 2. Pagbuo ng mga ideya tungkol sa aquarium fish.

Buod ng pinagsama-samang aralin sa gitnang pangkat na "Paglalaro ng isda, kislap ng isda" Pinagsanib na aralin sa gitnang pangkat Paglalaro ng isda, kislap ng isda... Layunin: pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan ng mga bata sa pamamagitan ng produktibo.

Buod ng pinagsama-samang aralin sa 2nd junior group na "A" sa paksang "Aquarium fish" Mga lugar na pang-edukasyon: 1. masining at aesthetic.

Buod ng isang open music integrated lesson (music at visual arts) "Fish in an Aquarium" na may ICT sa gitnang grupo.

Mga tala sa kung paano i-modelo ang "Aquarium fish" mula sa salt dough kasama ng mga magulang Aralin sa pagmomodelo ng salt dough kasama ng mga magulang "Aquarium fish" Layunin: hikayatin ang mga magulang na lumahok sa mga aktibidad na pang-edukasyon.

Tema: "Aquarium"

Mga lugar na pang-edukasyon:

Pag-unlad ng pagsasalita

Pag-unlad ng nagbibigay-malay

Artistic at aesthetic na pag-unlad

Mga uri ng aktibidad ng mga bata:

Komunikatibo

Cognitive - pananaliksik

Produktibo

Target :

1 Pag-unlad:

Paunlarin ang kakayahang mag-organisa ng aksyon;

Bumuo ng kakayahang magtakda ng mga layunin at magtakda ng mga parameter ng kinalabasan;

Pumili ng materyal, kasangkapan, paraan upang makakuha ng mga resulta;

Upang paunlarin ang kakayahan ng mga bata na makipag-usap habang nagtatrabaho;

Magsagawa ng pagninilay-nilay sa konseptong pares na layunin - resulta.

2 Pang-edukasyon:

Pagyamanin at gawing sistematiko ang kaalaman ng mga bata sa pamamagitan ng mga aktibidad sa pananaliksik na nagbibigay-malay;

Linawin ang mga umiiral na ideya ng mga bata tungkol sa isda;

Turuan ang mga bata na makita, suriin ang kasalukuyang sitwasyon, at makaisip ng mga paraan upang malutas ito;

Isaaktibo at pagyamanin ang bokabularyo ng mga bata.

3 Pang-edukasyon:

Itaguyod ang pagbuo ng kalayaan at katumpakan kapag gumaganap ng trabaho.

Mga anyo at pamamaraan ng trabaho:

Surprise moment

Masining na salita

Pag-uusap

Workshop

Gawaing bokabularyo: kaliskis, algae, aquarium, palikpik,

GCD move:

Pagbati.

Oras ng pag-aayos. Guys, magkahawak kamay at tumayo sa isang bilog.

Ang lahat ng mga bata ay nagtipon sa isang bilog,

Kaibigan mo ako at kaibigan kita

Magkahawak tayo ng mahigpit,

At ngumiti tayo sa isa't isa.

Guys, bumisita sa amin ngayon ang kapatid ni Katya na si Snezhana. Pakinggan nating mabuti kung ano ang gusto niyang sabihin sa atin.

Nagpunta kami ni Katya sa pet store noong weekend. Doon ay nakakita kami ng maraming iba't ibang mga aquarium at tiningnan ang mga ito nang may interes. Pagdating sa bahay, gusto naming gumawa ng aquarium gamit ang aming sariling mga kamay. Bilang resulta, ito ang nakuha namin (nagpapakita ng aquarium). Inalok siya ni Katya na isama siya sa grupo. Ibinibigay namin ito sa iyo at sa mga bata. Sa tingin ko ito ay magiging kapaki-pakinabang sa iyo (ibinigay niya ito at umalis).

Salamat, Snezhana, isang kawili-wiling aquarium ang iyong nilikha.

(Ang mga bata ay nakaupo sa kalahating bilog sa mga upuan)

Tingnan natin ito. Ano ang nakikita mo? (Algae, pebbles, buhangin, shell, starfish, atbp.)

Sino ang maaaring manirahan sa isang aquarium? (nakikinig sa mga mungkahi ng mga bata)

Makinig sa bugtong at hulaan ito.

Ang mga magulang at anak ay gawa sa barya ang lahat ng damit nila. (isda)

Ang malinis nitong pilak na likod ay kumikinang sa ilog. (isda)

Magaling. Syempre isda.

(Nagpapakita ako ng mga video o larawan na may aquarium fish.)

Guys, tingnan kung gaano kaganda ang aquarium fish. Nakilala mo ba sila? Ano ang mga tawag sa kanila? (Goldfish, cockerel, clown fish, butterfly, atbp.)

Magaling. Mangyaring pumunta sa mesa. Mayroon akong "magic pictures", tingnan silang mabuti at sabihin sa akin kung ano ang maaaring gawin sa kanila? (gumawa ng larawan).

Subukang gumawa ng larawan. Anong nangyari? (isda pala).

Laro ng salita (indibidwal na gawain upang i-activate ang diksyunaryo)

  • Ano ang mayroon ang isda? (pangalanan ang mga bahagi ng katawan ng isda);
  • Ano ang natatakpan ng katawan ng isda? (Mga kaliskis)
  • Ano ang nakakatulong sa paglangoy ng isda? (Palikpik, buntot)

- (Mga kaliskis, at isang buntot sa halip na isang timon)

  • Ano ang magagawa ng isda? (lumoy, sumisid, gumalaw ng mga palikpik, kumuha ng pagkain, tumingin, lumiko, atbp.);
  • Pareho ba ang lahat ng isda? (Lahat ng isda ay iba-iba)
  • Saan nakatira ang isda? (Sa tubig)

Maging isda tayo.

Pisikal na ehersisyo "Isda".

Lumangoy ang isda, tumalsik,

Sa malinis at magaan na tubig.

Sila ay kulot, bubuo,

Ibaon nila ang kanilang mga sarili sa buhangin.

Nagpahinga ka na ba!? Guys, sino tayo ngayon? (isda)

Nagsaya kami, naglaro kami, lumangoy, nagsasaya. Ngunit walang nakatira o lumangoy sa aming aquarium.

Ano ang gagawin? (Iminumungkahi ng isa sa mga bata na punuin ng isda ang aquarium)

Ilagay natin ang isda sa aquarium.

Ano ang maaari nating gawin upang lumitaw ang isda? (mga palagay ng mga bata)

May isda ka ba? (pagpapalagay ng mga bata) Saan natin sila kukunin? (Magagawa natin ito sa ating sarili).

Syempre kaya natin sarili natin. Ngunit bilang? (with my own hands) Okay guys, I agree with you.

Ano ang magiging hitsura ng ating isda? (mga palagay ng mga bata)

(May mga silhouette ng isda at iba pang materyal sa mesa)

Pumunta sa talahanayan at piliin ang lahat ng kailangan mo para sa trabaho. Bigyang-pansin ang mga buto, balahibo, butones, atbp. (produktibong aktibidad ng mga bata sa paggawa ng isda.)

Mga tanong na naglalayong bumuo ng isang plano. (indibidwal)

Ano ang gusto mo'ng gawin?

Bakit mo gagawin ito?

Ano ang hitsura ng iyong isda?

Bakit mo ito kinukuha?

Mga tanong na naglalayong pag-aralan ang pagpapatupad.

Ano ang ginagawa mo ngayon?

Ano na ang nagawa mo?

kaya mo ba? Ano ang hirap? (kailangan mo ba ng tulong ko?)

Mga tanong ng pagninilay alinsunod sa pagpapatupad ng plano.

Ano ang gusto mong gawin?

Nagtagumpay ka ba?

Nais mo bang gumawa ng isda tulad nito?

Pangkalahatang tanong.

Bakit tayo gumawa ng isda? (para punuin ang aquarium)

Kunin ang iyong isda at pumunta sa aming mga bisita, tutulungan ka nila.

(mga batang may guro ay naglalagay ng isda sa aquarium) mga dulang musika

Bottom line.

Guys, tingnan kung ano ang ginawa namin!

Ang mga bata ng isa pang subgroup at ako ay gagawa ng iba't ibang isda at lagyan muli ang aming aquarium.


Rogacheva Maya Petrovna

guro ng MBDOU No. 8

Target. Dalhin sa konsepto ng "isda". Matutong magtatag ng mga kondisyong kinakailangan para sa buhay ng isda, matutong magkumpara. Palakasin ang mga konsepto ng "buo" at "bahagi", mga kasanayan sa pagbibilang, mga spatial na konsepto; bumuo ng lohikal at kombinatorial na pag-iisip, memorya, spatial na imahinasyon, mga kakayahan sa komunikasyon, pagsasalita. Matutong magsulat ng kuwento gamit ang mga diagram.

Materyal at kagamitan. Aquarium na may pandekorasyon na isda. Isang sheet ng puting papel at mga piraso ng papel na may iba't ibang kulay at laki (asul, dilaw, berde, kulay abo). Mga sangguniang larawan para sa pagbuo ng konsepto ng "isda". Mga card na naglalarawan ng iba't ibang uri ng pagkain.

Pag-unlad ng aralin sa gitnang pangkat

Bahagi 1. Aquarium

Lumalapit ang mga bata sa aquarium; tingnan ito at alamin kung ano ang nasa loob nito bukod sa isda; bigyang pansin ang kagandahan ng aquarium.

P. Pakisabi kung ano ang nasa aquarium?

D. Ang aquarium ay naglalaman ng tubig, halaman, buhangin, at molusko.

P. Bakit kailangan ng buhangin sa ilalim? Pebbles?

D. Ang mga halaman ay itinatanim sa buhangin. Ang mga bato ay kailangan upang ang mga isda ay makapagtago sa kanilang likuran.

P. Bakit kailangan mo ng mga halaman sa aquarium?

D. Maganda ang mga halaman. Ang ilang mga isda ay kumakain sa kanila. Ang mga halaman ay gumagawa ng oxygen, na hinihinga ng mga isda. Ang mga isda ay nagtatago sa mga halaman.

P. Tingnan mo kung saan pa may mga halaman sa aquarium?

D. Ang iba ay tumutubo sa lupa, habang ang iba ay lumulutang sa ibabaw.

P. Ngayon ay i-set up natin ang bawat isa sa ating mga aquarium.

Ang mga bata ay nakaupo sa mga mesa.

Bahagi 2. Pag-set up ng aquarium.

Sa mesa sa harap ng bawat bata ay isang sheet ng puting papel at isang set ng mga piraso na dapat nilang ilagay sa sheet. Ang pag-alala sa "mga sahig" ng aquarium, ang mga bata ay naglalagay ng maraming kulay (asul, berde, dilaw, kulay abo) na mga guhit sa isang puting background.

Dapat makuha ng mga bata ang modelong ito ng aquarium:

P. Ilang bahagi (“sahig”) ang binubuo ng ating aquarium?

D. Isa, dalawa, tatlo, apat, lima, anim, pito. pito.

P. Anong mga palapag ito?

D. Buhangin, bato, halaman, tubig, halaman, tubig, hangin.

Ipinakita ng guro ang kanyang modelo ng aquarium kung saan matatagpuan ang mga halaman sa ibabaw ng tubig.

P. Ilang bahagi (“sahig”) ang mayroon sa aking aquarium?

D. Isa, dalawa, tatlo, apat, lima, anim. Anim.

P. Saan nawala ang isang bahagi? (Ipinaliwanag ng mga bata na ang guro ay naglagay ng mga lumulutang na halaman sa ibabaw ng tubig.) Mayroon bang ibang mga modelo ng aquarium?

D. Wala kaming ibang modelo.

P. Ilang iba't ibang bahagi ang mayroon sa aquarium?

D. Isa, dalawa, tatlo, apat, lima. Mayroong limang magkakaibang bahagi sa kabuuan.

P. Bakit sa tingin mo?

D. Ito ay tubig at ito ay tubig (ituro ang dalawang asul na guhit). Ito ay mga halaman at ito ay mga halaman (ituro ang dalawang berdeng guhit).

Ang guro ay nagbubuod: ang dalawang guhit na berde ay nangangahulugan na may mga halaman sa ilalim at sa tubig sa aquarium, ang dalawang asul na guhit ay nangangahulugan na mayroong tubig sa aquarium.

Tandaan. Kung nahihirapan ang mga bata na mag-set up ng aquarium sa kanilang sarili, ang guro ay nagsasagawa muna ng ganitong uri ng pag-uusap.

P. Aling strip ang sisimulan nating i-set up ang aquarium?

D. Na may asul. Ibig sabihin tubig.

P. Gaano ito kalaki?

D. Maliit. Hindi gaanong puti.

P. Paano mo ito natukoy?

D. Mayroong maraming libreng espasyo na natitira sa itaas nito sa puting sheet.

P. Ano ang mayroon sa itaas na palapag ng aquarium? Bakit minsan bumangon ang mga isda na nakabuka ang bibig?

D. May hangin sa itaas. Hininga nila ito.

P. Kaya, ilang pangunahing bahagi ang natukoy natin sa aquarium? alin?

D. May guhit na asul sa ibaba at guhit na puti sa itaas. Dalawang bahagi.

P. Mag-set up ng aquarium gamit ang mga piraso ng papel at bilangin kung gaano karaming bahagi ("sahig") ang mayroon ngayon sa aquarium.

Bahagi 3. Pisces

P. Ngayon ay tingnan natin ang ating mga isda. (Muling lalapit ang mga bata sa aquarium) Ano ang tawag sa kanila?

D. Guppies, swordtails...,

P. Tingnan mong mabuti ang mga guppies. Pareho ba sila ng laki at kulay?

D. Ang ilang guppies ay mas malaki at ang iba ay mas maliit. Ang ilan ay maliwanag, habang ang iba ay kulay abo at samakatuwid ay hindi nakikita.

P. Aling isda ang mas maliwanag: yaong mas malaki o yaong mas maliit?

D. Ang mga maliliit ay maliwanag, ngunit ang mga malalaki ay hindi mahalata.

P. Aling isda ang mas mahaba at mas maganda ang caudal fin?

D. Ang maliliit na guppies ay may malaki, mahaba, maliwanag na kulay na caudal fin. Sa malalaking guppies, ang caudal fin ay mas maliit at halos walang kulay.

Ipinaliwanag ng guro na sa mga isda ay may mga ama at ina, sila lamang ang tinatawag na babae at lalaki. Ang mga maliliit na guppies na may maliliwanag na caudal fins ay mga lalaki, at malaki, kulay abo, hindi mahalata ay mga babae.

P. Ano ang natatakpan ng katawan ng isda?

D. Ang katawan ng isda ay natatakpan ng kaliskis.

P. Ano ang natatakpan ng katawan ng pusa? Mga ibon?

D. Ang katawan ng pusa ay natatakpan ng buhok, at ang katawan ng ibon ay natatakpan ng mga balahibo.

Ang guro ay nakakabit ng mga graphic na diagram ng istraktura ng isda (Larawan a, b).


II. Paano at sa anong tulong gumagalaw ang isang isda?

D. Lumalangoy ang isda. Siya ay may mga palikpik, at sila ay nasa tubig.

P. Paano gumagalaw ang mga ibon? Mga pusa?

D. Lumilipad at lumalakad ang mga ibon. Mayroon silang mga pakpak at binti. Ang pusa ay naglalakad, tumatakbo, tumatalon, umakyat - mayroon itong mga paa.

Ang guro ay naglalabas ng isa pang kard (Larawan c).

P. Saan nakatira ang mga isda?

D. Sila ay nabubuhay sa tubig, wala silang paa o paa, at hindi sila makagalaw sa lupa.

Ang guro ay nagpapakita ng isang card na may larawan ng tubig (Larawan d) at ipinaliwanag na ang mga isda ay hindi lamang lumalangoy sa tubig, ngunit humihinga din ng hangin na natunaw sa tubig gamit ang kanilang mga hasang. Ipinapakita ang hasang sa larawan. Kung ang malalaking isda ay nakatira sa isang aquarium, pagkatapos ay sinusuri ng mga bata ang kanilang mga hasang, panoorin kung paano huminga ang mga isda, kung paano tumaas at bumababa ang mga takip ng kanilang hasang. Pinag-uusapan nila ang kanilang nakita.


P. Ano ang kinakain ng isda? Tingnan ang larawan.


Pagkain para sa aquarium fish:

a – dahon ng litsugas; b - larvae ng bloodworm; c – tuyong pagkain; g – sinigang; d - tinapay; e - pula ng itlog; g - tinadtad na karne; h – gatas na pulbos

D. Kumakain sila ng tuyong pagkain, sinigang na pinakuluang (semolina, bakwit, dawa), salad, puting tinapay, bulate sa dugo - larvae ng lamok, pula ng itlog, gatas na may pulbos.

P. Sino ang nagtatapos ng pagkain ng isda at sa gayon ay tumutulong sa paglilinis ng aquarium?

D. Molluscs (snails). Pareho silang kumakain ng mga isda, at bilang karagdagan, kumakain sila ng algae.

P. Ngayon ay gumawa tayo ng menu para sa isda sa loob ng pitong araw mula sa limang uri ng pagkain upang araw-araw ay tumatanggap lamang ang mga isda ng dalawang uri ng pagkain, ngunit sa parehong oras ang kanilang pagkain ay iba-iba.

Part 4. Pakainin natin ang isda

Ang mga bata ay nakaupo sa mga mesa. Bawat isa ay may set ng mga card na naglalarawan ng mga uri ng pagkain para sa aquarium fish.

P. Ilang araw tayo gumagawa ng menu?

D. Sa loob ng isang linggo. Kaya, sa loob ng pitong araw.

P. Pangalan kung anong uri ng pagkain ang ipinapakita sa mga kard?

D. Tinapay, lugaw, bulate sa dugo, tuyong pagkain, pula ng itlog.

P. Ilang uri ng pagkain mayroon ang bawat isa sa inyo?

D. Isa, dalawa, tatlo, apat, lima. Mayroon lamang limang uri

P. Ilang uri ng pagkain ang maaaring ibigay araw-araw?

D. Dalawang uri.

P. Gumawa ng menu para sa isda para sa linggo.

Ang mga bata ay gumagawa ng mga set gamit ang mga card, at tinitingnan ng guro na ang bawat bata ay nakumpleto nang tama ang gawain. Pagkatapos ay inilalagay niya ang menu sa flannelgraph. Halimbawa, Lunes - tinapay, bloodworms; Martes - sinigang, tuyong pagkain; Miyerkules - tinapay, pula ng itlog; Huwebes - pula ng itlog, sinigang; Biyernes - tinapay, sinigang; Sabado - tuyong pagkain, tinapay; Linggo - pula ng itlog, bloodworm.

P. Tingnan ang mga card at sabihin sa amin ang lahat ng natutunan mo tungkol sa isda ngayon.

Bumubuo ng kuwento ang mga bata gamit ang mga reference card (Larawan a, b, c, d, e).

Ibahagi